Làm gì khi pass cùng lúc nhiều công ty? • testingvn.com

Thông báo về việc đăng ký mới thành viên: Sau khi đăng ký thành viên xong, các bạn vui lòng Thông báo cho Quản Trị Viên theo link này
để Quản Trị Viên sẽ kích hoạt tài khoản cho các bạn nhé. Xin lỗi vì sự bất tiện này.

Làm gì khi pass cùng lúc nhiều công ty?

Tất cả các thông tin việc làm Tester tại Thành Phố Hồ Chí Minh

Làm gì khi pass cùng lúc nhiều công ty?

Gửi bàigửi bởi tvn » T.Bảy 02 Tháng 9, 2017 8:25 pm

Nhiều bạn đã liên lạc và nhờ mình tư vấn làm gì khi pass cùng lúc nhiều công ty?
Còn bạn thì sao? Bạn đã từng rơi vào trường hợp này chưa? Bạn đã làm gì? Mời bạn reply chủ đề này để cùng góp ý cho các bạn Tester đang rơi vào tình huống khó xử này, cũng như dành cho bản thân bạn trong tương lai.

Chưa bao giờ mình trả lời giống nhau cho mọi trường hợp. Tuỳ trường hợp mà sẽ có quyết định khác nhau. Mình sẽ hỏi các bạn ấy một số thông tin như Công ty đó gần hay xa nhà bạn? Bạn đang đặt vấn đề gì ưu tiên hơn? Bạn muốn lương cao hay bạn muốn làm cho công ty gần nhà hơn mặc dù lương thấp hơn một xíu. Bạn muốn làm cho công ty nào sử dụng Tiếng Anh nhiều hay không quan tâm?

Dưới đây là một số cân nhắc lựa chọn của các bạn mà mình đã từng nói chuyện:
    Khoảng cách từ nhà đến công ty
    Công ty outsource so với công ty làm product
    Lương cao hơn
    Công ty sử dụng Tiếng Anh nhiều hơn
    Công việc khó hơn, áp lực hơn so với công việc đơn giản

Tóm lại, hầu như mình sẽ nói chuyện để khơi gợi và tìm hiểu mong muốn thực sự của các bạn là gì, cái gì có ưu tiên cao hơn. Và cuối cùng các bạn tự quyết định. Nhưng một điều nữa cũng không kém phần quan trọng, các bạn cần phải suy nghĩ nha. Đó là, sếp (QA/QC Leader) của công ty hiện tại không muốn bạn ra đi, và họ ra tay giữ bạn lại. Có thể là hứa hẹn "lên lương lên chức" hoặc phân tích tốt xấu nếu như bạn ra đi, và họ sẽ hỏi công ty mới là công ty nào. Rồi họ có thể cung cấp một số thông tin (thật giả thì chưa xác minh được) không tốt về công ty kia. Bạn sẽ làm gì?
tvn

Re: Làm gì khi pass cùng lúc nhiều công ty?

Gửi bàigửi bởi betin » CN 03 Tháng 9, 2017 4:16 pm

cho em hỏi nếu như trường hợp đi pv nhiều cty và pass nhiều cty mà lỡ nhận lời cty A nhưng vài ngày sau cty B tốt hơn gọi điện báo kết quả pass thì thế nào, chia tay cty A thì có vô black list không nhỉ ?
betin

Re: Làm gì khi pass cùng lúc nhiều công ty?

Gửi bàigửi bởi StevenPhuong » T.Hai 11 Tháng 9, 2017 9:40 am

betin đã viết:cho em hỏi nếu như trường hợp đi pv nhiều cty và pass nhiều cty mà lỡ nhận lời cty A nhưng vài ngày sau cty B tốt hơn gọi điện báo kết quả pass thì thế nào, chia tay cty A thì có vô black list không nhỉ ?

Tùy chính sách/ quy định của HR của mỗi cty, có cty sẽ blacklist có cty thì ko care.
StevenPhuong

Quay về Tuyển Tester/QC - Tp.HCM

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Exabot [Bot]6 khách.