Con trai có nên học tester không?

Những kỹ năng mềm cần có để thành công trong phỏng vấn, xin việc Tester
Post Reply
tvn
Admin

Con trai có nên học tester không?

Post by tvn »

Khi nghe câu hỏi "Con trai có nên học tester?" điều đầu tiên mình nghĩ là "tại sao lại phải phân biệt Nam Nữ trong vấn đề này nhỉ?" Mặc dù hầu hết Tester (QC/QA nói chung) là Nữ. Theo quan sát của mình dựa vào các buổi offline của tvnlcub tại TP.HCM và HN thì ở Hà Nội tỷ lệ Nữ rất cao. Trong một buổi offline có vài chục người thì chỉ có vài bạn làm Nam còn lại chắc 90% là Nữ. Nhưng ở TP.HCM thì lượng Nam đông hơn khoảng 50% nếu như không muốn nói là nhỉnh hơn số đó. Điều này cũng có thể không nói lên điều gì vì biết đâu các bạn kia không muốn tham gia offline.

Vấn đề Nam Nữ có ảnh hưởng gì đến việc làm tester hay không?
Câu trả lời là "không" nhưng mà "có" :D. Bắt đầu mâu thuẫn rồi đó nha. "Không" ảnh hưởng gì cả, nghĩa là Nam hay Nữ gì đều có thể làm tốt công việc tester. Không chừng Nam làm còn tốt hơn Nữ vì có thể OT về khuya về tối hay ngủ lại Công ty luôn (mình đã từng trải qua giai đoạn này rồi, tê như con tê tê), còn Nữ thì xin phép không OT quá 10h đêm :D. "Có" là vì có nhiều Công ty không chịu tuyển tester là Nam với một lý do hết sức là bình thường "vì công ty mình developer là Nam không hà, nên muốn tuyển tester/QC là Nữ cho nó cân bằng âm dương." Đó là một lý do, một nhu cầu hết sức bình thường nhưng lại ảnh hưởng đến các bạn tester Nam. Làm sao giải quyết được vấn đề này? Mình chịu thua. Kiếm Công ty nào không "yêu cầu Nữ" mà nộp CV thôi :(

Nói vậy thì con trai có nên làm tester không?
Nên, nên quá đi chứ. Không phải là mình thiên vị vì mình là một tester Nam mà là quan sát tình hình chung. Bây giờ nhu cầu automation tester rất cao. Mà mình thấy thì nhiều bạn Nam thích code hơn các bạn Nữ. Có thể do tính tò mò và chịu khó của các bạn Nữ thấp hơn Nam hay sao á. Mình không có câu trả lời cho vấn đề này.

Túm cái váy, dù bạn là Nam hay Nữ, "bông hay trái" gì gì thì cũng có thể làm tester được nhé. Nghề Tester không phân biệt Nam Nữ.

Post Reply

Return to “Tư vấn việc làm”