Bảng quyết định (Decision Tables) • testingvn.com

Thông báo về việc đăng ký mới thành viên: Sau khi đăng ký thành viên xong, các bạn vui lòng Thông báo cho Quản Trị Viên theo link này
để Quản Trị Viên sẽ kích hoạt tài khoản cho các bạn nhé. Xin lỗi vì sự bất tiện này.

Bảng quyết định (Decision Tables)

Chuyên đề thảo luận về kiểm thử hộp đen (Black-box Testing)
Nội qui chuyên mục
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Black-box Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.

Re: Bảng quyết định (Decision Tables)

Gửi bàigửi bởi thieulananh » T.Ba 14 Tháng 7, 2015 4:04 pm

Anh tvn ơi, anh có thể giúp em về kiểm thử bảng quyết định với bài toán giải phương trình bậc 2 với ạ. em có làm thử nhưng thấy nó mơ hồ ạ. Giúp em với ạ
thieulananh

Gửi bàigửi bởi tvn » T.Ba 14 Tháng 7, 2015 10:13 pm

thieulananh đã viết:Anh tvn ơi, anh có thể giúp em về kiểm thử bảng quyết định với bài toán giải phương trình bậc 2 với ạ. em có làm thử nhưng thấy nó mơ hồ ạ. Giúp em với ạ

Em nên post 1 topic mới và up bài làm của em lên, anh có thể xem và góp ý cho em, chứ anh sẽ không làm giúp em như vậy được. Nếu em tự làm và chưa đúng, khi anh sửa em sẽ hiểu. Và anh không có nhiều thời gian để làm giúp hết mọi người.
tvn

Gửi bàigửi bởi yeutuanhmatdauten1 » T.Tư 05 Tháng 8, 2015 2:59 pm

anh TVN anh có một số bài tập về bảng quyết định, phân tích giá trị biên, phân lớp tương đương, biểu đồ trạng thái
up lên xem tải về làm với ạ!
yeutuanhmatdauten1

Gửi bàigửi bởi maiduyen » T.Ba 07 Tháng 6, 2016 10:55 am

tại sao lại là 2^3 ạ ? 3 thì là điều kiện ? còn 2 là số đối tượng ? trẻ em và người lớn ? nếu với 1 bài toán tính toán tiền phí đỗ xe có 5 bãi đỗ và điều kiện có thời gian đi và đến gồm ngày tháng và giờ http://adam.goucher.ca/parkcalc/index.p ... =Calculate vậy làm sao để tính ạ

testingvn-parking calculator.png
Vui lòng đăng nhập để thấy link download.
maiduyen

Gửi bàigửi bởi tvn » T.Sáu 10 Tháng 6, 2016 6:32 pm

maiduyen đã viết:tại sao lại là 2^3 ạ ? 3 thì là điều kiện ? còn 2 là số đối tượng ? trẻ em và người lớn ? nếu với 1 bài toán tính toán tiền phí đỗ xe có 5 bãi đỗ và điều kiện có thời gian đi và đến gồm ngày tháng và giờ http://adam.goucher.ca/parkcalc/index.p ... =Calculate vậy làm sao để tính ạ

testingvn-parking calculator.png

Những điều kiện như trẻ em, người lớn là trong requirement đề cập đến. Còn vấn đề tại sao 2^3, thì đó là tổng số trường hợp có thể kết hợp được từ 3 điều kiện. Mỗi điều kiện có 2 giá trị.

Còn bài toán đỗ xe, trước tiên bạn phải xác định được điều kiện (condition) là gì, và action (kết quả mong đợi) là gì? sau đó cho chúng nó vào một bảng rồi kết hợp điều kiện lại, dựa vào các kết hợp đó mình xác định kết quả mong đợi.
tvn

Gửi bàigửi bởi Terexa » T.Ba 05 Tháng 7, 2016 10:14 am

Anh chị cho em hỏi là bảng thứ 3 cột Condition Entry dựa vào đâu để liệt kê 6 cột. Tại thấy lý thuyết là " Số cột của bảng diễn tả mọi điều kiện bằng 2 lũy thừa của số điều kiện ". Anh chị giải thích hộ em với ạ.
Terexa

Gửi bàigửi bởi Terexa » T.Ba 05 Tháng 7, 2016 10:15 am

Terexa đã viết:Anh chị cho em hỏi là bảng thứ 3 cột Condition Entry dựa vào đâu để liệt kê 6 cột. Tại thấy lý thuyết là " Số cột của bảng diễn tả mọi điều kiện bằng 2 lũy thừa của số điều kiện ". Anh chị giải thích hộ em với ạ.
Terexa

Gửi bàigửi bởi tvn » T.Ba 05 Tháng 7, 2016 6:36 pm

Bảng số 3, họ kết hợp điều kiện dựa vào yêu cầu nghiệp vụ (business rule) chứ không thì Y/N mà nhân lên chắc chết luôn ^^
tvn

Gửi bàigửi bởi Terexa » T.Tư 06 Tháng 7, 2016 12:25 am

tvn đã viết:Bảng số 3, họ kết hợp điều kiện dựa vào yêu cầu nghiệp vụ (business rule) chứ không thì Y/N mà nhân lên chắc chết luôn ^^

Thế anh ơi biết khi nào áp dụng nó đây. Hi. Mơ hồ quá :?: :?: :?:
Terexa

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Black box Testing - Kiểm thử hộp đen

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.3 khách.