Hỏi về thi tester của gameloft

Chia sẻ những kinh nghiệm test, chuyện vui buồn của Tester Việt nam
Post Reply
anphan
Hoc Tester

Hỏi về thi tester của gameloft

Post by anphan »

Anh chị nào đã từng thi gameloft xin chỉ cho em cách mô tả lỗi game bằng tiếng anh thế nào cho chuẩn được không ạ, cho em một số ví dụ nhé, em xin cảm ơn. Mong anh chị và mọi người giúp đỡ.

anphan
Hoc Tester

Re: Hỏi về thi tester của gameloft

Post by anphan »

Không ai giúp em với à :((

tvn
Admin

Post by tvn »

Chào bạn,

Mình chưa từng thi vào đó lần nào nên không biết gì để giúp bạn, có ai đã từng tham gia thi đầu vào ở gameloft xin vui lòng giúp bạn Anphan với nha.

Thanks nhiều

anphan
Hoc Tester

Post by anphan »

Cảm ơn anh tvn nhiều

carterku
Hoc Tester

Post by carterku »

Chào bạn,
Bạn không cần ghi phức tạp đâu, chỉ cần ghi nó sai chổ nào, nó nên sao?
Quan trọng là phải tìm đúng lỗi, lỗi chất lượng.
Thanks

tvn
Admin

Post by tvn »

Bạn thử mô tả lỗi theo cách này được không nha, tham khảo cách post bug

deheobd
Fresher Tester

Post by deheobd »

Khi bạn đến thi test tại gameloft thì họ cho bạn chơi 1 game trên máy tính và tìm kiếm tất cả các bug, miêu tả bug bằng tiếng anh, miêu tả ngắn gọn dễ đọc và dễ hiểu, kiếm càng nhiều bug và đúng thì càng có cơ hội trúng tuyển. ít nhất từ 8 bug trở lên.

Thời gian cũng có hạn nên bạn phải nhanh nhạy tí và phải quan sát tỉ mỉ , cẩn thận mới bắt được nhiều bug. Chúc bạn thành công
Ghi nhớ miêu tả 1 bug trong game tốt phải gồm 3 bước:
  • 1- xác định rõ vị trí lỗi, xảy ra ở đâu? miêu tả thật rõ ràng, trong menu, help section or level 1, hoặc đánh dấu dựa theo cái cây, ngôi nhà, ...

2- miêu tả khi nào xảy ra lỗi và lỗi xảy ra như thế nào?
    Vd: missing highlight( thiếu cái gì đó); the text "trích text ra" is spill/overlaps out of screen (tràn/chèn ra khỏi màn hình). nên nhớ miêu tả phải nói rõ đoạn text thứ mấy, chụp lại màn hình lúc xảy ra lỗi càng tốt, dùng highlight để chỉ rõ lỗi đó.

3- nên viết hoa cho đúng, dùng tiếng anh đơn giản (thì hiện tại), dùng ngôi thứ 3 để miêu tả.
    ví dụ nên dùng theo mẫu: "The user notices that...(miêu tả lỗi)
    Ví dụ miêu tả 1 lỗi cơ bản: In Help setion of Level 1, the user notices that there is missing 2 page, it's only display 10 per 12 page.

anphan
Hoc Tester

Post by anphan »

Cảm ơn mọi người nhiều ^^

vanducdv07
Hoc Tester

Post by vanducdv07 »

deheobd wrote:Khi bạn đến thi test tại gameloft thì họ cho bạn chơi 1 game trên máy tính và tìm kiếm tất cả các bug, miêu tả bug bằng tiếng anh, miêu tả ngắn gọn dễ đọc và dễ hiểu, kiếm càng nhiều bug và đúng thì càng có cơ hội trúng tuyển. ít nhất từ 8 bug trở lên.

Thời gian cũng có hạn nên bạn phải nhanh nhạy tí và phải quan sát tỉ mỉ , cẩn thận mới bắt được nhiều bug. Chúc bạn thành công
Ghi nhớ miêu tả 1 bug trong game tốt phải gồm 3 bước:
  • 1- xác định rõ vị trí lỗi, xảy ra ở đâu? miêu tả thật rõ ràng, trong menu, help section or level 1, hoặc đánh dấu dựa theo cái cây, ngôi nhà, ...

2- miêu tả khi nào xảy ra lỗi và lỗi xảy ra như thế nào?
    Vd: missing highlight( thiếu cái gì đó); the text "trích text ra" is spill/overlaps out of screen (tràn/chèn ra khỏi màn hình). nên nhớ miêu tả phải nói rõ đoạn text thứ mấy, chụp lại màn hình lúc xảy ra lỗi càng tốt, dùng highlight để chỉ rõ lỗi đó.

3- nên viết hoa cho đúng, dùng tiếng anh đơn giản (thì hiện tại), dùng ngôi thứ 3 để miêu tả.
    ví dụ nên dùng theo mẫu: "The user notices that...(miêu tả lỗi)
    Ví dụ miêu tả 1 lỗi cơ bản: In Help setion of Level 1, the user notices that there is missing 2 page, it's only display 10 per 12 page.

Hi anh deheobd!
Chắc anh đã làm về test game rồi đúng ko?
Em là mem mới.sắp phỏng vấn vào vị trí game testing ở gameloft.Do chuyển ngành nên em ko giỏi lắm về từ vựng bên này.Anh có một số testcase(hoặc Bug) mẫu nào có thể cho em tham khảo được ko(càng nhiều càng tốt).Rất cám ơn anh ạ!

renzoku
Fresher Tester

Post by renzoku »

Hi vanduc,

Để pass bài thi của Gameloft thì bạn không cần phải tìm hiểu nhiều về test case đâu.
Như một bạn ở trên đã nói. Mình chỉ cần chơi 1 game sẵn có, tìm lỗi trong đó, rồi report nó bằng tiếng Anh.
Như ví dụ của deheobd là tốt rồi đó.
Nếu mà bug nào bạn cũng miểu tả được như thế là PASS ngay :D

Và sẽ được hẹn phỏng vấn vào một ngày khác qua mail.

Chúc bạn thành công.

Post Reply

Return to “Góc chia sẻ kinh nghiệm của Tester Việt nam”