Nội dung khóa học Fresher Tester

Nơi thông báo các khóa học Tester cơ bản dành cho người mới bắt đầu.
Forum rules
Nơi thông báo các khóa học Tester cơ bản dành cho người mới bắt đầu.
Post Reply
tvn
Admin

Nội dung khóa học Fresher Tester

Post by tvn »

Đây là nội dung khóa học Fresher Tester do Ban Quản Trị diễn đàn đứng ra giảng dạy.

Ngoài việc truyền đạt kinh nghiệm làm việc thực tế của các giảng viên, những Tester lâu năm đang làm việc trong các Công ty phần mềm quốc tế*, thì nội dung khoá học, gồm 24 buổi học, cũng sẽ bao phủ một số kiến thức cơ bản sau đây, dựa vào tài liệu Kiểm thử phần mềm chuẩn quốc tế ISTQB
  • Chapter 1: Software Testing Overview
    Chapter 2: Fundamental Test Process & Testing Principles
    Chapter 3: Requirement Analysis and Q&A
    Chapter 4: Test Planning
    Chapter 5: Test cases & Test case Management Systems
    Chapter 6: Test Design Techniques
    Chapter 7: Testing skills (4 sessions: web/window applications, API testing and SQL for testers)
    Chapter 8: Bugs & Bug Management Systems (Practice on Jira - https://testingvn.atlassian.net/)
    Chapter 9: Summary session - tester's entry exams - (istqb exams)
    Chapter 10: Fundamental Soft Skills - how to build a good CV, tester's code ethic and how to succeed in a Job Interview
Tham khảo Lịch khai giảng lớp Fresher Tester

* Các bạn sẽ biết tên công ty của các giảng viên khi đi học. Mình không muốn mượn danh Công ty lớn để làm việc cá nhân.

phamduong1405
Hoc Tester

Re: Nội dung khóa học Fresher Tester

Post by phamduong1405 »

Cho em hỏi em thấy nhiều công ty tuyển tester nhưng có yêu cầu thêm là phải biết thêm 1 vài ngôn ngữ như c#,.net.....ko biết bên a có dạy thêm ko..Với lại cho em hỏi học xong khóa này thì có thể làm ở những công ty ntn..a cho em 1 vài công ty mà các bạn khóa trước đã làm được k ah. Mặc dù em học CNTT nhưng kiến thức e hơi yếu mong anh giúp đỡ

tvn
Admin

Post by tvn »

Cám ơn bạn đã quan tâm đến khoá học tester do testingvn tổ chức.

Theo mình thì không cần biết code mọi người vẫn có thể làm Tester được. Thực hiện test theo danh sách test case có sẵn hay là chỉ đơn thuần test trên giao diện (input thông tin rồi quan sát kết quả trên màn hình) thì ai cũng làm được. Nhưng muốn để trở thành tester giỏi thì bạn cần phải hiểu biết về code. Ít nhất là đọc code hiểu được DEV viết cái gì hoặc là khi tham gia các buổi review code bạn hiểu được những gì DEV đang bàn luận và Tester cũng có thể đưa ra ý kiến của mình về cách xử lý bên trong code cho chức năng mình đang test. Với kiến thức lập trình mình có thể nhận biết giới hạn công nghệ ví dụ như các framework hay cách kết nối (socket, thread, web service, v.v...) từ đó mình đưa ra những test case lắc léo để tìm lỗi. Đa phần những case này sẽ không bao giờ được phát hiện do các kỹ thuật kiểm thử thông thường. Tóm lại, hiểu biết về code thì test sẽ tốt hơn.

Trong khoá học Fresher Tester này sẽ không học về lập trình /code. Nhưng có học kỹ thuật thiết kế test case bằng kỹ thuật whitebox nên cũng sẽ được giới thiệu về code, và cũng hướng dẫn mọi người cách đọc code (các đoạn code ngắn)

Tham khảo:
Đây là một số Công ty (ở tp. HCM) mà các bạn đã học trước đây đang làm việc (còn nhiều công ty khác nhưng mình chỉ liệt kê một số)
  • 1. Hân Quang
    2. Harvey Nash
    3. Fsoft
    4. FIS
    5. Sutrix
    6. CSC
    7. Lạc Việt
    8. TGDD
    9. KMS
    10. GCS
    11. TMA
    12. Harvey Nash
    ...

phamduong1405
Hoc Tester

Post by phamduong1405 »

Học xong khóa này là có thể làm việc được ko anh?

tvn
Admin

Post by tvn »

phamduong1405 wrote:Học xong khóa này là có thể làm việc được ko anh?
Học xong khóa này các bạn đủ tự tin và kiến thức cũng như kinh nghiệm để làm việc.

laithu_266
Hoc Tester

Post by laithu_266 »

Anh ơi, em ở ngoài Hà Nội cũng đang có ý định theo đuổi nghề Tester nhưng chưa tìm được chỗ học nào cả. Anh có tổ chức khóa học online nào trong thời gian tới không? đọc nhiều bài viết của anh hứng quá :D

tvn
Admin

Post by tvn »

Cám ơn em đã quan tâm và tin cậy ở testingvn. Hiện tại không có khoá học online cho các bạn ở xa như em. Khi nào có thì sẽ được thông báo trên forum này.

zzkzz
Hoc Tester

Post by zzkzz »

Em ở HN và cũng rất muốn học. Em cũng thấy nhiều bạn muốn học mà ngoài này lại không có trung tâm nào học tốt cả. Em rất mong các anh cân nhắc và mở lớp online cho bọn em học với ạ T_T

tvn
Admin

Post by tvn »

Cám ơn bạn đã tin tưởng và quan tâm đến khóa học Tester do TESTING VN tổ chức. Hiện nay mình đang bận với mấy lớp Automation testISTQB CTFL online cũng hướng dẫn cho các bạn ngoài HN, nên mình không thể mở lớp Fresher Tester online được. Khi nào có lớp mình sẽ thông báo nhé.

meji
Hoc Tester

Post by meji »

Yêu cầu để tham gia khóa học có cần laptop riêng ko anh, nếu cần thì cấu hình thế nào là đạt yêu cầu ạ

Post Reply

Return to “Fresher Tester”