Nên làm gì trong thời gian rảnh rỗi khi đi làm?

Chuyên đề thảo luận về các công cụ hỗ trợ kiểm thử tự động.
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Automation Testing Tool.
Để có kết quả nhanh, bạn nên search trước khi viết bài mới.
Post Reply
lannt152
Hoc Tester

Nên làm gì trong thời gian rảnh rỗi khi đi làm?

Post by lannt152 »

Chào cả nhà,

Mình đang là Fresher automation tester. Đã thực tập được khoảng ba tháng và hiện tại mình đang thử việc. Về bản thân, thì mình cũng khá thành thạo Selenium, và đang tìm hiểu Jenkins.

Các dự án của công ty thì chưa ổn định nên chưa làm auto nhiều được. Đi làm hiện tại mình khá rảnh (cụ thể là chơi từ sáng tới giờ này), mặc dù đã hỏi sếp xem có việc gì để làm hay không, nhưng chưa có. Thời gian rảnh mình cũng thường đọc tài liệu về dự án hiện đang làm. Dù đã dành nhiều thời gian để tìm hiểu thêm kiến thức lập trình nhưng thời gian rảnh vẫn còn nhiều quá. Kiến thức về kiểm thử phần mềm thì vẫn khá hạn chế, nhưng đọc tài liệu mà không thực hành thì cũng không hiệu quả. Mong mọi người cho mình vài lời khuyên, nên làm gì trong những lúc thế này.

Xin cám ơn
:D :D :D

tvn
Admin

Re: Nên làm gì trong thời gian rảnh rỗi khi đi làm?

Post by tvn »

Xin chào lannt152,

Đi làm mà có nhiều thời gian rảnh là tốt. Đi làm vừa có tiền vừa lại có thời gian thì còn gì bằng. Thời gian này rất quí giá đối với mỗi chúng ta.
Về khía cạnh nào đó, bạn may mắn hơn nhiều người khác. Mình nghĩ bạn nên tận dụng khoảng "thời gian nhàn rỗi" này để đầu tư cho bản thân mình.

Nếu là mình, mình sẽ:
Trước tiên, mình sẽ dành một ít thời gian để tìm hiểu kỹ hơn về lĩnh vực liên quan đến sản phẩm phần mềm mà dự án này đang phát triển. Khi hiểu biết nhiều hơn về lĩnh vực nghiệp vụ (business domain) của nó, mình sẽ nghĩ thêm được rất nhiều trường hợp (test case) để kiểm thử. Có thể mình sẽ phát hiện những thiếu sót, điểm chưa tốt, chưa giải quyết định vấn đề mà lĩnh vực này đang đối mặt.
  • Ví dụ, nếu sản phẩm này là về lĩnh vực quản lý bất động sản. Thì mình phải hiểu cụ thể bất động sản là gì? có những nghiệp vụ gì liên quan đến ngành bất động sản. Là xây dựng nhà phố, chung cư hay là kinh doanh buôn bán bất động sản? nếu sản phẩm là về quản lý từ khâu lên kế hoạch đến lúc xây dựng rồi bán, rồi quản lý nhà/căn hộ luôn thì sao?
  • Hoặc / và mình sẽ tìm hiểu xem trên thị trường hiện nay có những sản phẩm nào tương tự như sản phẩm mà mình đang phát triển. Tìm hiểu nó để có thể so sánh đối chiếu với những tính năng của sản phẩm của mình
Tiếp theo, mình sẽ dành thời gian đầu tư cho bản thân mình. Có thể là kỹ thuật, có thể là kỹ năng mềm hoặc ngoại ngữ. Về kỹ thuật, bạn có thể thành thạo Selenium, nhưng bạn tự tin thành thạo như thế nào? Nếu bạn biết cách viết test case tự động (test script) thì như vậy có đủ chưa? Bạn có thể cải tiến framework kiểm thử tự động nếu đã có rồi, nếu chưa thì bắt tay vào viết là vừa. Nó có thể giúp bộ kiểm thử tự động của bạn chạy ổn định và nhanh sau này, khi bạn có 500 test cases hoặc hơn thế. Bộ test case này có thể chạy song song được không? Hay là chạy tuần tự từng case? Nếu mỗi test mất 2 đến 5 phút thì 500 test case tuần tự sẽ mất bao nhiêu lâu để hoàn thành?

Tóm lại, bạn nên dành thời gian để "nâng cấp" bản thân mình. Học không bao giờ là thừa.

lannt152
Hoc Tester

Post by lannt152 »

Oh, cảm ơn lời khuyên hữu ích của anh ạ.

lannt152
Hoc Tester

Post by lannt152 »

Em thì lại thấy có nhiều thời gian rảnh không tốt lắm, cảm giác lúc nào cũng muốn làm việc mà không có để làm ấy ạ. Dù là bên automation hay manual, thì có việc để làm em thấy vẫn thu được nhiều kiến thức hơn là ngồi tự đọc tài liệu mà không áp dụng :D
Dù gì cũng cảm ơn anh ạ, em sẽ cố gắng tự tạo hứng thú để tự học tốt hơn :v

tvn
Admin

Post by tvn »

lannt152 wrote:
Wed 18 Jul, 2018 8:54 am
Em thì lại thấy có nhiều thời gian rảnh không tốt lắm, cảm giác lúc nào cũng muốn làm việc mà không có để làm ấy ạ. Dù là bên automation hay manual, thì có việc để làm em thấy vẫn thu được nhiều kiến thức hơn là ngồi tự đọc tài liệu mà không áp dụng :D
Dù gì cũng cảm ơn anh ạ, em sẽ cố gắng tự tạo hứng thú để tự học tốt hơn :v
Anh đồng ý quan điểm của em, rằng va chạm thực tế với dự án vẫn tốt hơn là tự học ở đâu đó. Nhưng trường hợp này mình không có nhiều việc liên quan đến dự án thực tại nên mình phải tạo tasks riêng cho mình làm. Tasks đó nên liên quan đến dự án mình đang làm thì tương lai gần có thể áp dụng vào ngay.

Post Reply

Return to “Automation Testing - Kiểm thử tự động”