Yêu cầu cần thiết để học automation test

Nơi thông tin về các vấn đề liên quan đến khóa học Automation Test.
Forum rules
Nơi thông tin về các vấn đề liên quan đến khóa học Automation Test.
Post Reply
tvn
Admin

Yêu cầu cần thiết để học automation test

Post by tvn »

Chào cả nhà,

Ai cũng biết Automation Tester hiện nay rất có giá và đang "hút hàng". Vì vậy hiện rất nhiều bạn Sinh viên CNTT mới ra trường và các bạn học trái ngành nhưng đang làm tester hoặc công việc khác có liên quan đến phát triển phần mềm, mọi người đang muốn tìm hiểu về automation test nhưng không biết yêu cầu cho automation tester là gì và để tham gia được khóa học automation test do TESTING VN tổ chức thì yêu cầu phải trang bị kiến thức gì để học cho hiệu quả.

Vì tính chất "automation" (tự động) nên máy tính sẽ thực thi test cho mình một cách tự động. Để giao tiếp với máy tính thì tester phải viết test script. Nói cách khác là mình sẽ "lập trình" để máy thực thi test cho mình. Như vậy, ít nhất các bạn phải biết sử dụng 1 ngôn ngữ lập trình nào đó (phần lớn các ngôn ngữ lập trình khác có cách hoạt động tương tự).

Riêng với khóa học automation test do TESTING VN cung cấp thì chúng tôi sử dụng ngôn ngữ JAVA để viết test script. Do vậy các bạn đã từng học lập trình bằng ngôn ngữ Java thì hoàn toàn có thể yên tâm tham gia. Đối với các bạn rành C# nhưng chưa biết hoặc không rành Java thì sẽ có chút khó khăn thi tham gia. Nếu các bạn muốn tham gia thì nên tìm hiểu về Java trước, các bạn có thể tham khảo tài liệu hướng dẫn học Java trong 24 giờ http://workbench.cadenhead.org/book/java-8-24-hours/ ở link này hoặc tham gia khoá học Java for Testers do TESTING VN đào tạo.

Bên cạnh hiểu biết về ngôn ngữ lập trình, các bạn phải có laptop / macbook. Vì chủ yếu sẽ học thực tế, thực hành trên máy tính. Các bạn cần phải cài đặt và sử dụng máy tính để làm bài tập suốt khóa học.

Tóm lại, để tham gia khóa học automation test này các bạn cần phải có kiến thức về ngôn ngữ lập trình nào đó, đặc biệt là Java và phải có laptop.

nguyenvucloud
Fresher Tester

Re: Yêu cầu cần thiết để học automation test

Post by nguyenvucloud »

"cần phải có kiến thức về ngôn ngữ lập trình nào đó"

Cho mình hỏi là kiến thức đến cỡ nào, chỉ biết sơ sơ cơ bản về C++ như: if..else, while, for... có học lớp auto này dc ko ?

tvn
Admin

Post by tvn »

nguyenvucloud wrote:"cần phải có kiến thức về ngôn ngữ lập trình nào đó"

Cho mình hỏi là kiến thức đến cỡ nào, chỉ biết sơ sơ cơ bản về C++ như: if..else, while, for... có học lớp auto này dc ko ?
Để theo học lớp automation test này thì cần có kiến thức cơ bản về lập trình là được. Không cần phải giỏi hay có kinh nghiệp nhiều như DEV. Ưu tiên biết Java, vì lớp học này sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng Java.

hoaiphuong
Fresher Tester

Post by hoaiphuong »

anh cho em hỏi địa điểm học và kinh phí học được không ạ

tvn
Admin

Post by tvn »

hoaiphuong wrote:anh cho em hỏi địa điểm học và kinh phí học được không ạ
Thanks em đã quan tâm, hoaiphuong vui lòng xem thông tin chi tiết ở đây nhé học automation test

hoahongcogai
Hoc Tester

Post by hoahongcogai »

tvn wrote:
nguyenvucloud wrote:"cần phải có kiến thức về ngôn ngữ lập trình nào đó"

Để theo học lớp automation test này thì cần có kiến thức cơ bản về lập trình là được. Không cần phải giỏi hay có kinh nghiệp nhiều như DEV. Ưu tiên biết Java, vì lớp học này sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng Java.
=> Để theo học lớp automation test này thì cần có kiến thức cơ bản về lập trình là được. Không cần phải giỏi hay có kinh nghiệp nhiều như DEV. Biết về lập trình nhưng lâu quá ko dùng và sử dụng thì có thể tham gia theo học đc ko admin???

tvn
Admin

Post by tvn »

hoahongcogai wrote:"cần phải có kiến thức về ngôn ngữ lập trình nào đó"

=> Để theo học lớp automation test này thì cần có kiến thức cơ bản về lập trình là được. Không cần phải giỏi hay có kinh nghiệp nhiều như DEV. Biết về lập trình nhưng lâu quá ko dùng và sử dụng thì có thể tham gia theo học đc ko admin???
Bây giờ đọc lại code em có hiểu gì không? Em có thể làm 1 cái app "Hello Hoa Hong" được không?
Nếu em làm được thì sẽ tham gia được lớp này nhé.

meomaphn
Hoc Tester

Post by meomaphn »

Hi admin,

Anh cho e hỏi một chút về cái này.
Em chưa học một khóa học nào về tester, e chỉ học qua các dự án, nên nhiều cái e làm theo kinh nghiệm và không có định nghĩa rõ ràng

Trước em có làm dự án về tính các chỉ số:
input là các bảng chỉ số, output là kết quả mình tính toán (+, -, *, /....) trên các số liệu đó và kết quả đc show ra dưới dạng bảng (như mình tính toán trên SQL ấy ạ)

Nhưng bọn e không dùng SQL mà thay vào đó là viết một file .xml, viết các công thức tính toán của xml trên đó, rồi gõ câu lệnh chạy file .xml đó để show ra kết quả. Rồi bọn e check kết quả mình tính ra có đúng không.

E muốn hỏi là, file .xml kia e có thể hiểu như "viết test script" như anh nói không ạ?
Đó có phải là Automation test không ạ?

Em cảm ơn anh.

tvn
Admin

Post by tvn »

meomaphn wrote:E muốn hỏi là, file .xml kia e có thể hiểu như "viết test script" như anh nói không ạ?
Vì em không nói rõ là input của file .xml là gì, và output của nó là như thế nào. Và 1 điều nữa là em chạy file .xml rồi "bọn em kiểm tra kết quả" trên bảng output được show ra. Hành động kiểm tra này là thủ công.

Theo anh thì em đang làm không phải là test automation mà có thể gọi là semi-automation (tự động hóa một phần)

Post Reply

Return to “Đào tạo Automation Tester”