Xin test cases cho môt website

Tất cả các câu hỏi liên quan đến test case
Post Reply
donhu89
Hoc Tester

Xin test cases cho môt website

Post by donhu89 »

Chào các bác, em cũng mới bắt đầu vào nghề Tester thui ạ, nên vẫn chưa hình dung được kế hoạch test khi vào một website là như thế nào? Bác nào có test cases cho 1 website thì share em tham khảo với ạ. Thank All.

tvn
Admin

Re: Xin test cases cho môt website

Post by tvn »

Chào bạn,

Mình thì chỉ kiểm thử các ứng dụng trên điện thoại, chứ không test web, nên không giúp bạn được. Mình nghĩ, bạn yêu cầu như vậy rất khó có người giúp, vì rất nhiều lý do, và lý do đầu tiên của người đi làm cho công ty nước ngoài là ký 1 bản thỏa thuận bảo mật dày hơn gấp đôi hợp đồng làm việc. Vì vậy không ai dám mạo hiểm post test cases lên đây cho bạn.

Về vấn đề kiểm thử phần mềm nói chung và web site nói riêng, thì bước đầu tiên là đọc tài liệu và viết test case cho nó. Test case sẽ được viết dựa trên các test conditions (là các phần mình phải test, có thể là 1 chức năng, 1 module, hay 1 item nào đó,...) Sau khi đọc tài liệu, Tester sẽ xác định được các điểm cần test, tiếp theo là xác định xem yêu cầu nào có thể test, yêu cầu nào không thể test (ví dụ yêu cầu trang web phải đẹp <== cái này không thể test được, vì mỗi người có mỗi góc nhìn khác nhau, nên Tester nói đẹp mà khách hàng không đồng ý là chuyện bình thường) sau đó họ áp dụng các kỹ thuật kiểm thử phần mềm (đa số là black box testing) để xác định các trường hợp input cần test, sau đó sẽ viết test cases.

Tóm lại, khi bắt đầu test bất kỳ cái gì, cần phải hiểu yêu cầu, nghĩa là bạn phải biết khách hàng họ muốn sản phẩm đang phát triển đó sẽ như thế nào thì mình sẽ test theo yêu cầu đó, nếu không giống yêu cầu thì là lỗi.

donhu89
Hoc Tester

Post by donhu89 »

Cảm ơn bạn rất nhiều. vì bài viết rất rõ ràng. mình bi giờ mới đang bắt đầu vào nghề. cảm giác nếu cứ bám sát testcase sẽ rất ít lỗi xảy ra. vậy mình cần phải tư duy theo hương nào để tìm ra nhiều lỗi nhỉ? chia sẻ tớ một it kinh ngiệm của bạn nhé ^^ . Mình đang sống trong tp HCM, còn bạn :D

huuhaunguyen
Hoc Tester

Post by huuhaunguyen »

hi! mình cũng mới vào nghề tester, cũng đang quan tâm tới test case
mong được chia sẽ và cùng tìm hiểu về vấn đề này với mọi người.
tp hcm
----------------------
huuhau.nhh@gmail.com

tvn
Admin

Post by tvn »

Vậy thì bạn cần tham khảo và tải tài liệu ở các mục tương ứng sau:

Post Reply

Return to “Test cases - Tập hợp các trường hợp kiểm thử”