[Sinh viên sắp ra trường] Mong mọi người tư vấn

Chia sẻ những kinh nghiệm test, chuyện vui buồn của Tester Việt nam
Post Reply
DarkMagican
Hoc Tester

[Sinh viên sắp ra trường] Mong mọi người tư vấn

Post by DarkMagican »

Chào mọi người,

Mình hiện tại đang là sinh viên cuối năm 3 1 trường đại học về CNTT ở TPHCM, sau 3 năm học mình nhận thấy mình có hứng thú với lập trình nhưng lại thích những cái khác của ngành công nghệ thông tin và muốn bắt đầu từ tester, nói về năng lực mình ko dám tự tin mình khá nhưng cũng có chút kiến thức về ngành này:

- 8 tháng làm tester thực tập tại Fsoft (ko phải fresher nhé), bây giờ mình biết được qui trình tổng quan, nhân lực, công việc, giai đoạn, tasks,.... của 1 dự án là thế nào, thời gian đầu thì được test function trên bộ test case có sẵn, học vài cái linh tinh, cũng ko có gì đáng nói, sau đó thì được tự viết test case dựa trên SRS, BRD,..... sau đó nữa thì cũng đã được test sâu vào hệ thống như database(chủ yếu viết script test), xử lí luồng, security,......, cũng được viết các bug list, issues log, đôi khi làm 1 số việc của dev như fix code, review code.....học lỏm được tí qui trình của QA....nói chung mình cũng có đôi chút kinh nghiệm về test nhưng vẫn chưa có exp về auto test

- Cũng hiểu về công việc của một tester, được trải qua giai đoạn ăn ko ngồi rồi cũng như OT bục mặt chạy đua với deadline, với UAT, với những khó khăn phát sinh bất ngờ trong dự án......

- về ngoại ngữ thì mình TOEIC 550, tàng tàng thôi mà cũng biết đọc hiểu, soạn document, dịch tài liệu, giao tiếp hơi ngượng tí , có chút tiếng nhật (N4, dự định ra trường là có N3)

- code thì vì ko thích nên ko học chuyên sau, cao nhất hiện tại là viết dc 1 cái web có chức năng đăng kí, đăng nhập, thêm xóa sửa thông tin, giỏ hàng thanh toán.....bằng các công nghệ cổ lỗ như servlet, jsb, ko làm dc front end vì chỉ biết chút html, JS với boopstrap, mấy cái mới hơn như MVC, Hibernate, Strut thì biết qua loa tí lí thuyết còn lại mù tịt

Em còn 1 năm chuyên ngành riêng gồm các môn thiên về giao tiếp, với quản lí (được học về PM), theo mọi người mình như vậy ra trường có đảm bảo tương lai chưa? thấy lo quá

betin
Fresher Tester

Re: [Sinh viên sắp ra trường] Mong mọi người tư vấn

Post by betin »

Chào bạn,
Mình thấy với những điều kiện như trên thì rất nhiều cty muốn tuyển bạn vào vị trí tester đấy . Nếu được thì bạn có thể học thêm về automation test và nâng cao ngoại ngữ sẽ được mức lương cao hơn .

Post Reply

Return to “Góc chia sẻ kinh nghiệm của Tester Việt nam”