Kỹ thuật test black-box

Thảo luận các vấn đề liên quan đến Kiểm thử phần mềm.
Forum rules
Thảo luận các vấn đề liên quan đến Kiểm thử phần mềm.
Post Reply
đặng thu thảo
Hoc Tester

Kỹ thuật test black-box

Post by đặng thu thảo » Tue 15 Jan, 2019 11:44 am

Hello everyone,
Mình là dân tester kinh nghiệm mới 1 năm. Hiện tại đang ngồi test 1 tính năng cho công ty mà chưa biết áp dụng kỹ thuật test nào để có thể giảm thiểu số testcase cần thực hiện, nhờ các cao nhân vào chỉ giáo giúp ạ.
Tính năng mình đang làm bao gồm 12 điều kiện, mỗi điều kiện sẽ có 2 giá trị là True or Fule. Nếu thỏa mãn tất cả các điều kiện thì kết quả nhận được là A, thiếu 1 trong 12 điều kiện thì kết quả trả về là B.
Vậy giờ mình cần test như thế nào để đảm bảo cover được hết 12 điều kiện mà không mất quá nhiều thời gian, chứ mình ngồi tính ra test normal cả 12 điều kiện thì không biết khi nào mới xong nữa.
Rất mong nhận được sự trợ giúp của cả nhà ạ !!!

meomap
Hoc Tester

Re: Kỹ thuật test black-box

Post by meomap » Fri 15 Feb, 2019 9:31 am

Giờ sau 1 tháng chắc bạn test xong rồi :D
Với mình, nếu trường hợp này mà test tay thì test 1 trường hợp tất cả đầu vào true, rồi thử lần lượt 1 trong 12 đầu vào false. Chấp nhận miss case, các case có này phải được bảo đảm nhở việc review code của đội dev.
Còn không thì phải dùng test tự động (vẫn mất nhiều thời gian để máy chạy, trừ khi bạn biết cách test phân tải).
Chứ 4000 case mà test tay thì chắc đến case tầm thứ 1000 thì mình cũng chẳng tin tưởng kết quả test lắm, chưa kể nhiều khi thời gian không cho phép, chưa kể sau fix bug còn phải test lại.

Post Reply

Return to “Software Testing - Kiểm thử phần mềm”