Lối mòn của Tester

Thảo luận các vấn đề liên quan đến Kiểm thử phần mềm.
Forum rules
Thảo luận các vấn đề liên quan đến Kiểm thử phần mềm.
Post Reply
Tanbk54
Fresher Tester

Lối mòn của Tester

Post by Tanbk54 »

Chào anh/ chị/ em trong diễn đàn
Em đang thấy mình bị rơi vào 1 lối mòn khi test mà chưa có cách nào để thoát ra được mong mn tư vấn cho e để em khắc phục và nâng cao kỹ năng. Khi test 1 chức năng e bị quá phụ thuộc vào thiết kế và mô tả của BA mà ko có cái nhìn riêng của bản thân do đó khi sếp review chức năng e tg xuyên bị nói ko có cái nhìn khái quát :mrgreen:

Mong đc cả nhà giúp đỡ.

hoccachhoc
Fresher Tester

Re: Lối mòn của Tester

Post by hoccachhoc »

Bạn tìm hiểu bản Design và bản Specific description kỹ càng là điều cần làm của một Tester. Không hiểu chỗ nào thì phải hỏi ngay và luôn, hỏi liên tục đối với BA. Nếu cần thiết thì mời BA đi uống cafe, uống bia....Nếu BA là nữ thì mua trà sữa,...

Tuy nhiên, cần phải biết cái tổng quát ở đây là đường đi nước bước của các Module, liên quan với nhau. Rồi tích hợp phần mềm A với phần mềm B, rồi ứng dụng thực tế của phần mềm đó như thế nào? thậm chí khách hàng là công ty gì, hình thức tổ chức trong công ty của họ như thế nào?...để mình có cái nhìn tổng quan toàn bộ hệ thống. Mới vào nghề đôi khi ngại hỏi, đó là thất bại của một Tester.

Người đi tìm miền đất hứa!

Tanbk54
Fresher Tester

Re: Lối mòn của Tester

Post by Tanbk54 »

Cảm ơn b mình cũng hỏi thường xuyên nhưng BA bên mình nhiều phần trong hệ thống cũng ko lắm rõ do ko làm hệ thống từ trước và BA rất sơ sài nên mh gặp nhiều khó khăn

Post Reply

Return to “Software Testing - Kiểm thử phần mềm”