Cách viết test case hoàn chỉnh cho form cập nhật

Nơi lưu trữ tất cả các loại biểu mẫu test case
Forum rules
Các bạn chỉ post mẫu test case ở đây thôi nhé.
Post Reply
caouyennhi
Hoc Tester

Cách viết test case hoàn chỉnh cho form cập nhật

Post by caouyennhi »

Chào mọi người!
Hiện mình vừa mới học tester được một thời gian, mình đang viết Testcase cho một dự án có tên là "cập nhật hồ sơ đăng ký xác nhận và giải quyết chính sách hỗ trợ cho học sinh tàn tật, hộ nghèo, mồ côi, người dân tộc thiểu số". Mình không rõ phải viết TC cho việc hiển thị màn hình với loại form cập nhật như thế nào là đúng? Mình chưa được hướng dẫn nên cũng tìm tài liệu nhưng hầu như không có. Mong mọi người giúp mình với ạ, cảm ơn mọi người nhiều lắm! :) :) :)

tvn
Admin

Re: Cách viết test case hoàn chỉnh cho form cập nhật

Post by tvn »

Em có hình chụp của form đó hay yêu cầu gì về form đó không? Ít nhất phải có yêu cầu thì may ra mọi người mới có thể giúp em được. Em nói chung chung vậy thì anh cũng nói chung chung như sau:

1. Em dựa vào hình vẽ mẫu, để kiểm tra xem màn hình có được thiết kế đúng hay không?
2. Thứ hai là về chức năng, khi cập nhật xong em qua màn hình xem kết quả để kiểm tra những thông tin em nhập lúc nãy có được cập nhật mới hay không?
3. Có trường hợp nào 2 người cùng cập nhật vào thời điểm gần nhau, trên cùng 1 đối tượng không? Nếu có thì chuyện gì xảy ra?

caouyennhi
Hoc Tester

Post by caouyennhi »

Dạ vì lần trước em quên post hình ảnh lên, vì bài tập của em thầy chỉ cho 3 màn hình như bên dưới và yêu cầu viết TC hoàn chỉnh, em không hiểu những TC đầu tiên dành cho loại form này là như thế nào. Nếu anh có thời gian giúp em với ạ, e cảm ơn nhiều ạ. Em có đính kèm hình bên dưới, thật sự em không phải học chuyên ngành IT nên có một số thuật ngữ em không hiểu, mong anh giúp với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ!
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

tvn
Admin

Post by tvn »

Anh sẽ xem giúp em, nhưng trong lúc chờ đợi, em vui lòng xem các kỹ thuật thiết kế test case ở đây, rồi khi anh làm ví dụ vài case, em sẽ tự làm nốt phần còn lại nha.

caouyennhi
Hoc Tester

Post by caouyennhi »

Dạ! Em cảm ơn anh nhiều ạ. @@! Tiện đây anh cho em hỏi, TC cho datapicker thường mình viết giống như viết TC cho fields Date đúng không a?

tvn
Admin

Post by tvn »

caouyennhi wrote:Dạ! Em cảm ơn anh nhiều ạ. @@! Tiện đây anh cho em hỏi, TC cho datapicker thường mình viết giống như viết TC cho fields Date đúng không a?
Datetime Picker là nó giống vầy nè em

Image

Nên mình test nhẹ nhàng hơn, ví dụ chọn ngày từ đó thì không có trường hợp INVALID.

Nhưng khi mình edit, update ngày trên textbox thì test giống như 1 field Date như em nói.
Thử thêm trường hợp chọn ngày => rồi edit bằng tay thành ngày khác.
Tương tự: Nhập ngày rồi chọn ngày khác từ datetime picker

caouyennhi
Hoc Tester

Post by caouyennhi »

Dạ, em cảm ơn a nhiều ạ! ^^

Post Reply

Return to “Test Case Template - Test case mẫu”