Nên ôn istqb theo tài liêu nào?

Trao đổi chia sẻ thông tin khác về ISTQB
Forum rules
Các bạn có thể post mọi thông tin về ISTQB ở đây.
Post Reply
bepro8x
Hoc Tester

Nên ôn istqb theo tài liêu nào?

Post by bepro8x »

Em đang có kế hoạch thi ISTQB và gần đây biết rằng hiện thời có 2 loại tài liệu rút gọn và chi tiết.
Loại rút gọn thì bao quát hơn, không mất nhiều thời gian để đọc
Loại chi tiết thi lại đi sâu vào vấn đề hơn, có thể giải thích rõ một số vấn đề mà tài liệu rút gọn không làm được nhưng lại mất thời gian hơn
Vậy cho em hỏi các anh chị đã từng thi ISTQB thì loại tài liệu nào thi nên đọc ạ?

Cám ơn anh chị đã bỏ chút thời gian để đọc bài và tư vấn cho em ạ :D

tvn
Admin

Re: Nên ôn istqb theo tài liêu nào?

Post by tvn »

Chào bepro8x,

Theo kinh nghiệm của mình thì, bạn nên đọc tài liệu rút gọn trước để nắm được ý chính của đề cương (istqb syllabus). Sau đó bạn tìm trong tài liệu chi tiết để hiểu kỹ thêm hoặc tìm hiểu những phần chưa hiểu trong syllabus. Nội dung thi chỉ xoay quanh syllabus. Nhưng muốn hiểu để có thể áp dụng vào công việc thì nên đọc trong tài liệu chi tiết vì nó có hướng dẫn và ví dụ chi tiết.

Tuy nhiên, một mình bạn đọc tài liệu sẽ mất khoảng 4-6 tháng mới hoàn thành hết lý thuyết và làm một số bài tập trong cuốn 500 istqb question này.

Nếu bạn ở tp.HCM. Để tiết kiệm thời gian đọc bạn nên tham khảo lớp istqb ctfl do testingvn cung cấp. Khóa 10 sẽ được khai giảng vào ngày 14/12/2014.

bepro8x
Hoc Tester

Post by bepro8x »

Cám ơn anh đã chia sẻ thông tin rất hữu ích! Em sẽ sắp xếp một thơi gian rồi sẽ xem qua khóa học ạ!

tvn
Admin

Post by tvn »

Khong thanh van de, minh chi goi y cach tiet kiem thoi gian va day la cach de hoc hoi them kinh nghiem tu nhung ban khac trong lop.
Lop hoc duoc thiet ke theo dang "open talk" nen moi nguoi trao doi kinh nghiem va dua ra y kien cua ca nhan va phan tich, nhan phan hoi tu ban be khac. Hoc duoc rat nhieu kien thuc bo ich tu lop hoc.

le doanh
Fresher Tester

Post by le doanh »

Hi ad,

Khóa tiếp theo dự kiến vào khi nào. mình dự định tham gia vào khóa tiếp theo.

Tks
DL

tvn
Admin

Post by tvn »

Khoá tiếp theo sẽ khai giảng vào đầu Tháng 3 năm 2015. Sẽ có thông báo trên forum, bạn vui lòng theo dõi chuyên mục đào tạo tester để cập nhật thông tin nha.

Cám ơn

Post Reply

Return to “Others - Các vấn đề khác liên quan đến ISTQB”