Chia sẻ kinh nghiệm khi áp dụng kiểm thử tự động

Chuyên đề thảo luận về các công cụ hỗ trợ kiểm thử tự động.
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Automation Testing Tool.
Để có kết quả nhanh, bạn nên search trước khi viết bài mới.
Post Reply
taibc_it
Hoc Tester

Chia sẻ kinh nghiệm khi áp dụng kiểm thử tự động

Post by taibc_it »

Hi các bạn,

Hiện bên mình mới áp dụng test tự động đối với một dự án đang triển khai (mục đích là để có thể sử dụng kịch bản test tự động trong các lần nâng cấp/bảo trì sau)

Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình một số nội dung dưới nhé:

1. Quy trình, các bước áp dụng test tự động gồm có những bước cơ bản nào, các tiêu chí để lựa chọn các test case áp dụng test tự động

2. Sau khi lựa chọn được các test case, bên mình đang có 2 hướng tiếp cận:
- Xây dựng kịch bản các test case độc lập, có sử dụng file input excel dữ liệu test
- Xây dựng kich bản theo các test suite, mỗi test suite gồm nhiều test case có liên quan tới nhau (output của cái này là ịnput của cái khác), thành một luồng cụ thể

Hiện tại mình đang vướng ở chỗ, làm sao để đảm bảo bộ test case, file input dữ liệu mình xây dựng ra sau này có thể sử dụng được lại luôn bởi 1 bạn tester khác mà không sinh ra lỗi. VD: 1 Test case xóa 1 điện (lấy id từ file excel) chạy lần 1 thành công, chạy lần 2 thì sẽ lỗi do không tìm thấy bản ghi (hoặc là sẽ không test được case này)
Do vậy ngay từ lúc thực hiện kịch bản test tự động lần đầu, mình đã phải xem xét làm thế nào mà sau khi chuyển giao kịch bản này, sau này dùng lại có thể chạy được luôn

Cảm ơn bạn !

tvn
Admin

Re: Chia sẻ kinh nghiệm khi áp dụng kiểm thử tự động

Post by tvn »

taibc_it wrote:
Thu 28 Feb, 2019 6:13 am
...
1. Quy trình, các bước áp dụng test tự động gồm có những bước cơ bản nào, các tiêu chí để lựa chọn các test case áp dụng test tự động
..
Mình trả lời xíu về vấn đề này nha.

Một trong những tiêu chí quan trọng để chọn test case cho bộ regression test (kiểm thử hồi qui) là CHỨC NĂNG CHÍNH.

Chức năng chính này phải bao phủ các kịch bản quan trọng, bao phủ mọi chức năng (nút trên màn hình) và các màn hình chính trong hệ thống.

Vì mục đích quan trọng/chính của bộ test case này là để kiểm tra chắc chắn rằng các chức năng cũ vẫn chạy được, sau khi có thay đổi gì đó trong hệ thống phần mềm hoặc môi trường (trên server)

Post Reply

Return to “Automation Testing - Kiểm thử tự động”