Nên làm DEV hay TESTER

Hỏi đáp các thông tin khác về software testing
Post Reply
Nguyen Son
Hoc Tester

Nên làm DEV hay TESTER

Post by Nguyen Son »

Mình vừa từ dev chuyển sang test. không biết thế nào, và chưa biết mình cần phải như thế nào để trở thành tester chuyên nghiệp. vì là con gái nên mình mới chuyển sang test nhưng mà thấy nhiu người nói nhiu nên cũng thấy hơi nản. Bạn có hiểu biết nhiu về test hay bạn là một tester? bạn có thể cho mình lời khuyên được không? mình đang băn khoăn k biết có nên làm test hay chuyển về lại làm dev? :?

hoangliensonmt
Jr. Tester

Re: Nên làm TESTER hay DEV

Post by hoangliensonmt »

Nguyen Son wrote:Mình vừa từ dev chuyển sang test. không biết thế nào, và chưa biết mình cần phải như thế nào để trở thành tester chuyên nghiệp. vì là con gái nên mình mới chuyển sang test nhưng mà thấy nhiu người nói nhiu nên cũng thấy hơi nản. Bạn có hiểu biết nhiu về test hay bạn là một tester? bạn có thể cho mình lời khuyên được không? mình đang băn khoăn k biết có nên làm test hay chuyển về lại làm dev? :?
Chào bạn Nguyen Son,

Mình làm tester cũng chưa được lâu lắm - chỉ mới 2 năm thôi, mình thấy cũng nhiều bạn nữ chuyển từ DEV sang QC nhưng lý do không phải là NỮ. Và cũng có nhiều bạn nữ vẫn đang làm DEV.
Theo mình thì tố chất để trở thành Tester chuyên nghiệp là ít nhất phải các các đức tính sau: cẩn thận, có khả năng quan sát tốt, hiểu biết về nhiều lĩnh vực (kiến thức rộng), sáng tạo,...
Đó chỉ là tố chất, còn việc trở thành Tester giỏi thì cần phải được training tốt và hiểu được sứ mệnh và công việc mình phải làm.

Để có thể trở thành tester giỏi bạn nên bổ sung kiến thức cho mình về Software Testing

Chúc bạn sớm trở thành Tester giỏi.

Gtalk: hoangliensonmt

Nguyen Son
Hoc Tester

Post by Nguyen Son »

Cảm ơn bạn nhé!
Mình thì mới chuyển sang test được gần 2 tuần thôi. Ở trường không được học , đi làm mới biết đúng hơn là cách đây hơn 1 tuần mới biết Test và quy trình test là gì :) . Thấy mơ hồ quá. Những yêu cầu về một tester thì mình thiếu tiêu chuẩn là chăm chỉ, chịu khó , hiểu biết cũng có giới hạn.;)) vì mình lười lắm. Nhưng có vẻ không thể lười mãi được rùi. :(
Là con gái khả năng chịu áp lực công việc cũng như code nhiệt tình có khi thức qua đêm để code thì mình không kham nổi (Nhưng mình thấy suy nghĩ đó của mình không hoàn toàn đúng) nên mình nghĩ mình chuyển sang test, vừa rồi thấy công ty thiếu tester và Sếp cần tuyển Tester thì mình xin chân sang luôn.
Hôm qua gặp Thầy chủ nhiệm tham khảo chút, Thầy nói mình cơ bản là do em lười thôi nên mình cũng ngộ ra. :D. giờ phải chịu khó thôi(không thể ham chơi ham ngủ mãi được :cry: )
CÔng ty sắp có dự án mới có khi mình lại chuyển sang dev thôi, còn test mình vẫn có thể tìm hiểu thêm. Sau này chẳng may có ai để ý đến, lấy chồng thì phải chuyển sang tester , chứ cứ code với ôm code và yêu code thì chắc chồng bỏ sớm mất. :)

tvn
Admin

Post by tvn »

Hi bạn,

Dù là code hay test gì thì cũng overtime cả. Vấn đề là bạn phải xác định rõ mình theo hướng nào. Để đầu tư học hỏi nâng cao kinh nghiệm cho mình trong lĩnh vực đó. Chứ hiện tại như bạn, gió chiều nào mình theo chiều đó thì nhảy qua nhảy lại, code cũng không chuyên mà test cũng không chuyên thì không tốt.
Cuối cùng, theo suy nghĩ của mình thì bạn nên xác định ngay từ đầu, ngay bay giờ là bạn sẽ làm code hay test. Để từ đó mình theo đuổi mục tiêu và sẽ thành công hơn.

Chúc bạn may mắn.
Mình là tester, cũng đã từng "qua đêm" với code nhiều rồi. (lúc cuối dự án, thì 1 kèm 1 thôi, code xong test - test xong code liền :D)

Nguyen Son
Hoc Tester

Post by Nguyen Son »

Thế cơ ah? vậy mà mình cứ tưởng test nhàn hơn vì thấy mấy cô bạn mình nói làm test nhàn, có việc mới phải làm còn đâu chơi dài. :( .
Mình thì mình thích và yêu lập trình hơn, qua những ý kiến của các bạn mình rất cảm ơn sự góp ý của các bạn khiến mình định hướng rõ hơn nghề nghiệp của mình. Mình học chuyên về lập trình vì vậy mình sẽ cố gắng để theo lập trình, như bạn nói nếu mình cứ bên qua bên lại rồi cuối cùng mình sẽ không có gì cả, Cũng không chuyên gì hết.
Cảm ơn các bạn đã góp ý cho mình nhé!

tvn
Admin

Post by tvn »

Xin chúc mừng bạn đã xác định rõ con đường mình muốn đi.

Việc xác định đường đi này rất quan trọng, bạn đã ngộ ra được thì không còn gì hay bằng.

Để trở thành code xuất sắc, không chỉ học chuyên sâu về các kỹ thuật để code, theo mình bạn nên tìm hiểu một ít về test nữa.
Tại sao àh? tại vì bạn tìm hiểu về test một xíu bạn sẽ hạn chế được lỗi do mình gây ra. So với một người code lâu năm thì người code mới vào nghề sẽ bị rất nhiều lỗi lập trình (không nói lỗi về chức năng nhé), có khi còn gặp lỗi ngớ ngẩn như Nullpointer exception. Người code có kinh nghiệm là người code nhanh, code đẹp, gọn gàng và ít bug.

Vì theo tester có kinh nghiệm, chỉ cần nhìn vào loại màn hình, chức năng của chương trình họ sẽ biết chỗ nào có thể có lỗi gì.

Chắc bạn sẽ ít vào trang này nữa rồi. :)
anyway, lucky you.

setupluv
Hoc Tester

Re: Test Plan template

Post by setupluv »

các bạn có thể cho mình nick yh dc ko, mình cũng vừa dc nhận vào vị trí test, chưa hiểu biết nhiều lắm về test, nên mình muốn làm quen với các bạn và học hỏi thêm... ^^ nick yh mình là: set_up_love

quyenntl
Hoc Tester

Re: Nên làm DEV hay TESTER

Post by quyenntl »

Mình kể từ khi biết đến trang này,và theo test cũng được một năm rồi,nhưng khi vào làm test ,mình nhận dự án luôn,đọc tài liệu và cứ thế là phi thẳng vào test chương trình (vì chương trình chuẩn bị đưa cho khách rồi ) thế nên những bước đầu của dự án ,như test case hay test plan gì đó mình chưa làm,theo tester trong dự án cũng lớn,học hỏi được nhiều thứ từ đội bạn,những lần thức đêm đến 1h ,2h sáng để hoàn thành các vấn đề,sáng mai phải đưa cho khách,hic. Nghĩ lại mà cũng sợ :( , giờ chắc mình sẽ phải nâng cao kiến thức để cố gắng trở thành một tester tốt,chứ không phải lúc nào cũng nhận dự án nửa chừng như vậy. Cám ơn tvn rất nhiều,vì có nhiều lần mình dường như tuyệt vọng ,chán nản nhưng vô tình lại nhận được giúp đỡ từ bạn .
Cám ơn bạn !

ThanhPhuongPhuong
Fresher Tester

Re: Nên làm DEV hay TESTER

Post by ThanhPhuongPhuong »

Hjc, Thực sự là mình thích làm Dev hơn , Làm dev đc 6 tháng, cảm thấy năng lực của mình không thể tiếp tục được nên mới chuyển qua làm tester. Cảm tưởng như yêu một người và phải lấy một người khác vậy :V . Nhưng vẫn toàn tâm toàn ý với nghề Test , dù gì nghề test tuổi thọ cũng cao hơn Dev, xét về nghĩa đen lẫn nghĩa trắng, hjhj

Post Reply

Return to “Others - Các vấn đề khác”