Test phần mềm tiếng nhật nhưng không biết tiếng nhật

Hỏi đáp các thông tin khác về software testing
Post Reply
thiensutrang
Hoc Tester

Test phần mềm tiếng nhật nhưng không biết tiếng nhật

Post by thiensutrang »

Mình có một câu hỏi. Câu hỏi này từ một buổi phỏng vấn.
Đại khái là đặt ra một trường hợp: mình cần tét một phần mêm tiếng nhật nhưng lại hoàn toàn ko biết một tí gì về tiếng nhật.
Document về system cũng khá ít, thậm chí là hoàn toàn tiếng nhật.
Mình biết đây là một câu hỏi mở: nhưng không biết trả lời sao cho có hệ thống nhất.

Mong được sự chỉ giáo của các anh chị trong group.
Thank you.

P/s: tình huống cộng thêm là: sẽ quăng một form nào đó hoàn toàn bằng tiếng nhật. ( form search, form đăng kí). Đặt ra câu hỏi là làm sao để test. Đây cũng sẽ là câu hỏi mở. Có thể khai thác từ chính người interview.
Nhưng mình sẽ test như thế nào và khai thác người interview đó ra sao?

tvn
Admin

Re: Test phần mềm tiếng nhật nhưng không biết tiếng nhật

Post by tvn »

Giao diện của ứng dụng toàn là Tiếng Nhật hay Tiếng Thái, mình đều hoàn toàn không hiểu ý nghĩa của nó. Mình vẫn có thể test được.

Nhưng, nếu tài liệu về hệ thống ít và thậm chí là toàn Tiếng Nhật luôn, thì phải tìm cách khác để hiểu hệ thống, hoặc đơn giản là hiểu được cái form (mà được quăng vào mặt mình) nó có gì trên đó và chức năng của nó là gì. Để test được, ít nhất phải hiểu được yêu cầu của form đó, các nút chức năng trên form sẽ làm gì, thông tin, data nhập vào sẽ được xử lý như thế nào,... đó là yêu cầu tối thiểu mình cần phải biết => thì mới có thể test được. Việc này có thể trao đổi với sếp (Người Việt hay người gì mà có thể nói chuyện với mình được, chứ nói chuyện với 1 người nói Tiếng Nhật nữa là xong film luôn :D)

Vấn đề tiếp theo, sau khi đã hiểu yêu cầu nghiệp vụ rồi. Mình cứ xem mấy cái link, button hay labels là icon hay hình ảnh gì đó đi, vì Tiếng Nhật dùng cho mấy cái nút hay là chữ Kanji vuông vuông, cứ xem nó là 1 cái hình nho nhỏ, mỗi chữ là mỗi hình khác nhau :D Nhìn nó 1 ngày, 2 ngày là nhớ nó là nút để làm gì, mặc dù không biết phát âm, viết nó.

Mình đã làm như vậy, và giờ nhìn lại các nút Tiếng Nhật, mình vẫn biết là nút nào là Search, Delete, Save, OK (Select),... mà không biết đọc như thế nào :D

thiensutrang
Hoc Tester

Re: Test phần mềm tiếng nhật nhưng không biết tiếng nhật

Post by thiensutrang »

Cám ơn bạn nhiều. Để tiếp tục rút kinh nghiệm :v

Post Reply

Return to “Others - Các vấn đề khác”