Cơ hội nào cho sinh viên Ngoại Ngữ làm tester?

Hỏi đáp các thông tin khác về software testing
Post Reply
iamachick1508
Hoc Tester

Cơ hội nào cho sinh viên Ngoại Ngữ làm tester?

Post by iamachick1508 »

Chào mọi người,
Tình hình em là sinh viên chuyên ngành Tiếng Anh của trường ĐH Ngoại ngữ. Tự nhận thấy ngành học của mình mông lung quá nên em định học thêm một khóa Tester và cũng định chuyển hướng làm Tester. Em sẽ tốt nghiệp đại học hè này và hiện đang làm cho một team freelancer về kiểm thử phần mềm, nhưng em chỉ làm những việc lặt vặt không liên quan thôi. Mấy anh chị trong chỗ làm nói em có lợi thế tiếng Anh và chút ít tiếng Nhật (em có bằng N4) nên nói em theo đuổi ngành này thử. Không biết những công ty tuyển dụng có tuyển những người không có bằng cấp chuyên môn về công nghệ thông tin không mọi người nhỉ? Có ai đã từng từ ngành khác chuyển qua làm Tester không cho em chút lời khuyên với ạ T_T. Em có nên chuyển hướng không nhỉ? hixx. À cuối tháng 6 em định sẽ bắt đầu đi học khóa kiểm thử đó, nên trong thời gian này em cũng muốn tìm chút ít tài liệu để nghiên cứu và hiểu thêm những kiến thức nền trong ngành này. Ai có tài liệu hay hay thì chia sẻ cho em với ạ. Em cảm ơn mọi người rất rất nhiều ^_^.
Chào đoàn kết và xây dựng :3.

tvn
Admin

Re: Cơ hội nào cho sinh viên Ngoại Ngữ làm tester?

Post by tvn »

iamachick1508 wrote:Chào mọi người,
Tình hình em là sinh viên chuyên ngành Tiếng Anh của trường ĐH Ngoại ngữ. Tự nhận thấy ngành học của mình mông lung quá nên em định học thêm một khóa Tester và cũng định chuyển hướng làm Tester. Em sẽ tốt nghiệp đại học hè này và hiện đang làm cho một team freelancer về kiểm thử phần mềm, nhưng em chỉ làm những việc lặt vặt không liên quan thôi. Mấy anh chị trong chỗ làm nói em có lợi thế tiếng Anh và chút ít tiếng Nhật (em có bằng N4) nên nói em theo đuổi ngành này thử. Không biết những công ty tuyển dụng có tuyển những người không có bằng cấp chuyên môn về công nghệ thông tin không mọi người nhỉ? Có ai đã từng từ ngành khác chuyển qua làm Tester không cho em chút lời khuyên với ạ T_T. Em có nên chuyển hướng không nhỉ? hixx. À cuối tháng 6 em định sẽ bắt đầu đi học khóa kiểm thử đó, nên trong thời gian này em cũng muốn tìm chút ít tài liệu để nghiên cứu và hiểu thêm những kiến thức nền trong ngành này. Ai có tài liệu hay hay thì chia sẻ cho em với ạ. Em cảm ơn mọi người rất rất nhiều ^_^.
Chào đoàn kết và xây dựng :3.

Em nên tham khảo bài viết này nhé

iamachick1508
Hoc Tester

Post by iamachick1508 »

Dạ em cảm ơn ạ. Em xin lỗi vì đã ko tìm hiểu kĩ trước khi post bài ạ T.T

tvn
Admin

Post by tvn »

iamachick1508 wrote:Dạ em cảm ơn ạ. Em xin lỗi vì đã ko tìm hiểu kĩ trước khi post bài ạ T.T
Em đừng lo, không vấn đề gì đâu nha. Nếu sau khi xem 2 trả lời bên kia mà em vẫn còn thắc mắc thì em cứ hỏi ở topic này nhé. Anh sẽ giúp em hiểu rõ hơn con đường em sắp bước vào có phải toàn màu hồng như người ta hay nói không nhé ^^

iamachick1508
Hoc Tester

Post by iamachick1508 »

Vẫn chưa có trả lời của chủ thread là đã học và làm việc tốt hay bỏ dỡ giữa chừng nên em cũng hoang mang quá. Em chẳng thấy con đường nào là màu hồng cả T.T, để được thành công thì phải cố gắng và nỗ lực rất nhiều (đặc biệt đối với dân ngoại đạo như em T.T) Em cảm thấy không được tự tin lắm vì bước qua một lĩnh vực hoàn toàn mới, và em cũng tự nhận thấy mình ko có tiềm năng lắm với lĩnh vực này thì phải, vì nhiều khi cài phần mềm thôi mà em cũng trầy trật lắm, hic. Nhưng mỗi khi em muốn từ bỏ thì mấy anh chị lại khuyên, làm tester dễ lắm, nhưng để được giỏi thì mới khó thôi, em hoàn toàn có thể theo được, không có việc gì khó chỉ sợ lòng không bền. Anh nghĩ em có nên thử không ạ? Vì một khóa học cũng hơn 4 triệu, không phải là số tiền nhỏ đối với em nên em phải cân nhắc kĩ lưỡng. T.T Em cảm ơn ạ.

tvn
Admin

Post by tvn »

Nếu em nói,... nhiều khi cài phần mềm cũng trầy trật,... thì em phải xem lại. Em học ngoại ngữ, em có thể làm được những việc gì? Em thích làm gì? Đam mê của em là gì? em phải sống theo nó. Và em phải ngồi lại để suy nghĩ, thật sự em cần gì? nếu ai nói gì em cũng nghe, thì không khác gì "đẽo cày giữa đường." Tester mà chỉ mở ứng dụng lên rồi nhập nhập click click rồi kiểm tra kết quả, nghe tưởng như dễ ăn, nhưng không phải dự án nào, công ty nào cũng vậy. Ví dụ em đang test 1 ứng dụng ngân hàng trên điện thoại, em test chức năng thanh toán tiền điện. Thao tác thanh toán tiền không khó, chỉ cần login, rồi chọn mục "thanh toán tiền điện" trên menu, sau đó nhập số hoá đơn do nhà cung cấp điện gửi cho em (người dùng sản phẩm) rồi click OK hay next gì đó và confirm qua tin nhắn hoặc sao đó, rồi kết thúc. Các bước thực hiện test, đơn giản dễ làm, nhưng giờ đến bước đi kiểm tra tiền còn lại. Em phải kiểm tra tiền trong tài khoản ngân hàng của em, kiểm tra tiền trong tài khoản nhà cung cấp điện, kiểm tra tiền hoa hồng Ngân hàng được hưởng dựa trên số tiền thanh toán đó (giả sử là có)... không đơn giản chút nào. Vì vậy em phải thực sự có cái nhìn tổng quan, hiểu mình đang làm gì, thì mới có thể gọi là "test" được. Vì sản phẩm phần mềm sau khi qua tay em là đến tay khách hàng. Em test xong mà không tự tin, thì ai bảo đảm phần mềm sẽ có ít lỗi nhất có thể???

Post Reply

Return to “Others - Các vấn đề khác”