Data-Driven Testing sử dụng Selenium IDE

Nơi các bạn có thể tìm thấy mọi thông tin cần thiết về Selenium testing tool
Forum rules
Nơi trao đổi, chia sẻ thông tin liên quan đến testing tool Selenium.
Nên search trước khi post bài.
Post Reply
ngasuca
Hoc Tester

Data-Driven Testing sử dụng Selenium IDE

Post by ngasuca »

Mình mới tìm hiểu về Selenium thấy nhiều thứ mơ hồ quá ạ, mà không có hướng dẫn nào đơn giản cụ thể 1 chút nên muốn hỏi các anh chị trong group vấn đề sau:

1. Mình download selenium IDE về rồi chạy và record lại 1 testcase rồi. Ví dụ như chức năng đăng nhập hoặc tìm kiếm nhé.
2. Bây giờ mình muốn tạo 1 bảng excel gồm các trường hợp mình muốn test như đăng nhập thì sẽ là bảng các username vs password còn tìm kiếm thì là bảng các từ khóa.
3. Bây giờ mình muốn selenium bắt dữ liệu từ bảng excel này để chạy test và tạo testcase thì mình phải thực hiện như thế nào ạ?

Mình có lên mạng tìm hiểu thì thấy họ bảo phải cài java sau đó viết hàm gì đó, mình chưa hiểu và mình cũng ko biết code nữa.
Ở đây có ai biết làm cái này rồi thì có thể hướng dẫn cho mình được không ạ?

tvn
Admin

Re: Data-Driven Testing sử dụng Selenium IDE

Post by tvn »

ngasuca wrote:Mình mới tìm hiểu về Selenium thấy nhiều thứ mơ hồ quá ạ, mà không có hướng dẫn nào đơn giản cụ thể 1 chút nên muốn hỏi các anh chị trong group vấn đề sau:

1. Mình download selenium IDE về rồi chạy và record lại 1 testcase rồi. Ví dụ như chức năng đăng nhập hoặc tìm kiếm nhé.
2. Bây giờ mình muốn tạo 1 bảng excel gồm các trường hợp mình muốn test như đăng nhập thì sẽ là bảng các username vs password còn tìm kiếm thì là bảng các từ khóa.
3. Bây giờ mình muốn selenium bắt dữ liệu từ bảng excel này để chạy test và tạo testcase thì mình phải thực hiện như thế nào ạ?

Mình có lên mạng tìm hiểu thì thấy họ bảo phải cài java sau đó viết hàm gì đó, mình chưa hiểu và mình cũng ko biết code nữa.
Ở đây có ai biết làm cái này rồi thì có thể hướng dẫn cho mình được không ạ?
Nhu cầu của bạn là một ví dụ về Data-Driven Testing.

Bạn thử xem 2 hướng dẫn qua video bên dưới xem sao nhé

Video 1
tBOPapcnsLQ

Video 2
wRHKeSRjG5M

ngasuca
Hoc Tester

Post by ngasuca »

Em đã làm theo hướng dẫn và thành công rồi ạ
Nhưng sau khi em chạy tất cả các giá trị từ file xml em muốn report kết quả đó ra để biết cái nào fail cái nào pass
report ra cái file xml ý luôn thì có được không ạ

tvn
Admin

Post by tvn »

ngasuca wrote:Em đã làm theo hướng dẫn và thành công rồi ạ
Nhưng sau khi em chạy tất cả các giá trị từ file xml em muốn report kết quả đó ra để biết cái nào fail cái nào pass
report ra cái file xml ý luôn thì có được không ạ
Em tham khảo cái addon (tiện ích) Report với Selenium IDE này xem thử có giúp ích gì không nhé.

Post Reply

Return to “Selenium”