Tài liệu học Selenium.

Hướng dẫn sử dụng và các lệnh của công cụ kiểm thử giao diện, chức năng Selenium.
Post Reply
tuyen-bg
Hoc Tester

Re: Tài liệu học Selenium.

Post by tuyen-bg »

Hi. Cái đấy là bài đồ án t down trên mạng. Cơ mà Selenium là test chức năng là chuẩn cơm rồi :)

tuyen-bg
Hoc Tester

Post by tuyen-bg »

mình đang sử dụng Selenium webdriver. Có ai biết cách làm thế nào để so sánh kết quả test thực tế với file excel( chứa kết quả mong đợi không) không. Giúp mình với. Cả phần xuất ra báo cáo rồi đưa kết quả test vào file excel nữa. Help me please!

tvn
Admin

Post by tvn »

1. Viết hàm đọc nội dung trong excel rồi lấy kết quả mong đợi cho vào chỗ so sánh
2. Viết hàm ghi nội dung vào excel, rồi lấy kết quả test ghi vào đó.

cd_bently
Jr. Tester

Post by cd_bently »

mọi người cho em hỏi muốn sử dụng file js cho extention trong selenium thì có cần cài đặt thêm thư viện hay gì không, vì em sử dụng file js thì nó báo không định nghĩa được file đó.
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

nguyen thanh tu
Hoc Tester

Post by nguyen thanh tu »

downd load thì được rồi mà tiếng thì mình chịu...hichic

yeutuanhmatdauten1
Jr. Tester

Post by yeutuanhmatdauten1 »

tvn wrote:Bạn đọc tài liệu nào?

selenium dùng để test chức năng (functional testing) thôi. Chính vì vậy nó không giả lập user hay report gì hết.

Em chào anh TVN
Em hỏi ngu nữa
Em dùng tool này mà ko biết nó test như thế nào là đúng thế nào là sai. chỉ thấy nó báo lỗi khi chạy, nhưng ko biết nó có phải là lỗi không
Và em đọc thấy mọi người nói viết các đoạn mã script thì em ko biết rõ lắm, chỉ biết record xong chạy lại xem nó bị sao thôi.
Nó báo lỗi thì em cũng chưa hiểu nó là lỗi gì, ko biết là trang web đó sai hay đúng nữa.
Chung quy lại là em chưa hiểu về tool này cho lắm, chỉ biết test function nhưng ko hiểu nó test như thế nào?
Em phải làm gì để hiểu căn bản về selenium rồi mới nâng cao lên được

tvn
Admin

Post by tvn »

Các bước em làm mới chi là 'steps thực hiện' thôi. Cuối cùng em thêm bước 'Verify...' nữa để check kết quả đúng hay sai. Nếu các steps của em chạy được hết thì nó sẽ xanh hết, vì coi như không có lỗi :)

yeutuanhmatdauten1
Jr. Tester

Post by yeutuanhmatdauten1 »

tvn wrote:Các bước em làm mới chi là 'steps thực hiện' thôi. Cuối cùng em thêm bước 'Verify...' nữa để check kết quả đúng hay sai. Nếu các steps của em chạy được hết thì nó sẽ xanh hết, vì coi như không có lỗi :)
Công nhận cái nó khó thiệt :? :? :?
Đến giờ em còn chưa biết sửa các command thế nào cho nó chạy xanh hết, nói chi đến chuyện verify thế nào?
Chỉ biết record lại chạy lại mà không hiểu gì luôn!!!
Anh TVN có tài liệu nào cho người mới bắt đầu (xem như chưa biết gì đi) để em tham khảo tìm hiểu sâu về nó vs ạ!!!
Học xong khóa Tester ở HN rồi, ko xin được việc là nãn luôn nữa :cry: :cry: :cry: :cry:

ducnguyen123
Hoc Tester

Post by ducnguyen123 »

Cảm ơn anh/chị nhiều ^^

Post Reply

Return to “Hướng Dẫn Sử Dụng Selenium”