Công cụ quản lý lỗi - Bug tracking/management system

Các vấn đề liên quan đến bug/defect và các hệ thống quản lý lỗi
Forum rules
Các bạn chỉ được phép post bài liên quan đến bug/defect và các hệ thống quản lý lỗi.
duongnvm
Hoc Tester

Re: Công cụ quản lý lỗi - Bug tracking/management system

Post by duongnvm »

tatashine wrote:Hi all,

Mình bổ sung thêm 1 số bug tracker mà bên mình đang dùng nhưng bạn tvn chưa nêu ra.

Jira - cty Atlassian (Úc). Công cụ bug tracker này cho phép mình customize project workflow và những dữ liệu mình cần có trong tracking system. Đặc biệt, bộ phận support của công ty này rất tốt nên khi sử dụng sản phẩm thì cứ yên tâm.

HP QC - rất nhiều công ty sử dụng tracker này. Tuy nhiên bản thân mình thì mình thấy nó cũng bình thường, so với Bugzilla thì mình khoái hơn ^^.
tvn chỉ đề cấp đến phần mềm miễn phí thôi mà.
Mình sử dụng qua Mantis và Jira, thấy đúng như StevenPhuong đề cập.
Jira thấy vụ phân quyền chi tiết hơn (nên làm cho quản trị viên vất vả hơn).
Jira có điểm hay nữa là cho phép xác thực trên nhiều Directories (Có thể thuộc CSDL Jira hay thuộc một nơi khác, ví dụ AD). Đều này phù hợp với người dùng nội bộ sử dụng chung tài khoản trong hệ thống, cũng như người dùng bên ngoài khi cần.

tvn
Admin

Re: Công cụ quản lý lỗi - Bug tracking/management system

Post by tvn »

Mình đã từng sử dụng Bugzilla (hơn 3 năm xíu), Mantis (thời gian ngắn), Redmine (2 năm) và JIRA (khoảng 3 năm)
Theo mình thì JIRA là OK nhất trong số các tool trên ^^ và nó phải trả tiền (khoảng 10$/user/tháng)

JIRA cho phép tuỳ chỉnh work flow và custom field (mình muốn thêm field gì thì thêm => tiện sử dụng cho nhiều Công ty.
Atlassian đầu tư nhân lực để fix bug, thêm tính năng mới cho JIRA và Confluence nên các sản phẩm này luôn được tốt nhất có thể. Chính Atlassian sử dụng các sản phẩm này để quản lý và phát triển chúng. (Mình cũng vinh hạnh là được góp phần xây dựng Confluence trong khoảng thời gian 2 năm ^^)

Ngày nay, để quản lý dự án, nhiều người và nhóm nho nhỏ sử dụng Trello (miễn phí) nhưng mình thấy nó hơi bất tiện nhiều so với JIRA. Nhưng với tool miễn phí như vậy thì quá tốt rồi keke.

Post Reply

Return to “Bug Tracking/Management System - Bug và Công cụ Quản lý Bug”