26 tuổi có nên chuyển sang Tester

Những kỹ năng mềm cần có để thành công trong phỏng vấn, xin việc Tester
Post Reply
nguyenhakute
Hoc Tester

26 tuổi có nên chuyển sang Tester

Post by nguyenhakute »

Chào cả nhà,

Mình đang làm SEO giờ mình muốn chuyển sang làm test liệu có muộn không? Cả nhà cho ý kiến với ạ.
Hơn nữa mình cũng ko biết gì về test, Tiếng Anh lại kém nên ko biết bắt đầu như thế nào. Xin mọi người giúp.

Cám ơn.

tvn
Admin

Re: 26 tuổi có nên chuyển sang Tester

Post by tvn »

nguyenhakute wrote:Chào cả nhà,

Mình đang làm SEO giờ mình muốn chuyển sang làm test liệu có muộn không? Cả nhà cho ý kiến với ạ.
Hơn nữa mình cũng ko biết gì về test, Tiếng Anh lại kém nên ko biết bắt đầu như thế nào. Xin mọi người giúp.

Cám ơn.
Cám ơn bạn đã hỏi, bạn nên tham khảo một số chủ đề cùng câu hỏi với bạn 29 tuổi có quá muộn để bắt đầu với nghề Testing?

groupbaqc
Fresher Tester

Post by groupbaqc »

Hi bạn, không có gì là quá muộn để thay đổi cả, nếu bạn quan tâm và muốn chuyển sang tester, bạn có thể tham khảo thông tin tuyển dụng Tester của Mecury Studio ở đây. Ngoài ra bạn có thể vào facebook của công ty: https://www.facebook.com/MecuryStudio để tham khảo :D. Chúc bạn tìm được con đường sáng dành cho mình.

hardlovebee21
Fresher Tester

Post by hardlovebee21 »

Mình năm nay 27 tuổi, mới chính thức bỏ nghề cũ (Coder) sang Tester được hơn 1 tháng (bắt đầu tham gia khóa học đào tạo tester basic). Đi xin việc từ đầu tháng 7, nghỉ cty cũ là lao vào apply hồ sơ như điên. Không nhớ gửi bao nhiêu hồ sơ qua mail và các trang tuyển dụng nữa, cũng đi pv 6 công ty rồi, có công ty bắt làm test trước pv sau , có công ty pv luôn... Nhưng buồn lỗi là phỏng vấn xong, chờ đợi cứ dài hoài không pass được ở đâu cả.
Bây giờ mình đang ngồi nghĩ không biết lựa chọn chuyển nghề của mình có đúng không nữa. Quả thực giờ mình thấm thía câu "Đợi chờ không bao giờ là hạnh phúc"... Hay Tester không có duyên với mình? Từ lúc xác định theo tester mình tự tin ghê lắm (vì trước đó làm code ), giờ thì như phía trước toàn màu đen. Cuối tháng còn có dự định học thêm Auto Test , cơ mà tình trạng này đang kéo dài nên lăn tăn không biết có học tiếp không. Huhuhu. Có ai đang tình trạng bế tắc như mình không?
P/S: Mình pv mấy cty có vẻ như khá ổn, vậy mà lại ko pass được ở đâu, hay vấn đề do lương hay do chưa kinh nghiệm .......

tvn
Admin

Post by tvn »

hardlovebee21 wrote:Mình năm nay 27 tuổi, mới chính thức bỏ nghề cũ (Coder) sang Tester được hơn 1 tháng (bắt đầu tham gia khóa học đào tạo tester basic). Đi xin việc từ đầu tháng 7, nghỉ cty cũ là lao vào apply hồ sơ như điên. Không nhớ gửi bao nhiêu hồ sơ qua mail và các trang tuyển dụng nữa, cũng đi pv 6 công ty rồi, có công ty bắt làm test trước pv sau , có công ty pv luôn... Nhưng buồn lỗi là phỏng vấn xong, chờ đợi cứ dài hoài không pass được ở đâu cả.
Bây giờ mình đang ngồi nghĩ không biết lựa chọn chuyển nghề của mình có đúng không nữa. Quả thực giờ mình thấm thía câu "Đợi chờ không bao giờ là hạnh phúc"... Hay Tester không có duyên với mình? Từ lúc xác định theo tester mình tự tin ghê lắm (vì trước đó làm code ), giờ thì như phía trước toàn màu đen. Cuối tháng còn có dự định học thêm Auto Test , cơ mà tình trạng này đang kéo dài nên lăn tăn không biết có học tiếp không. Huhuhu. Có ai đang tình trạng bế tắc như mình không?
P/S: Mình pv mấy cty có vẻ như khá ổn, vậy mà lại ko pass được ở đâu, hay vấn đề do lương hay do chưa kinh nghiệm .......
Mình không biết bạn đã pv ở đâu và trả lời phỏng vấn như thế nào. Bạn "nghĩ là khá ổn, nhưng tại sao không pass" đó cũng là câu hỏi của mình. Theo mình, bạn cần ngồi lại, suy nghĩ, tại sao phỏng vấn ở 6 Công ty nhưng không thành công? Mình rất thích coder chuyển sang làm Tester, vì họ có tư duy, kiến thức và suy nghĩ của 1 coder, từ đó họ sẽ có những test idea tốt hơn.

Bạn cần xem lại quá trình học testing và phỏng vấn của mình. Có thể do kiến thức testing của bạn không ổn hoặc lương bạn đòi cao (quá mức mà nhà tuyển dụng có thể trả cho vị trí bạn đang apply)

Sau khi xác định được lý do tại sao bạn fail, bạn sẽ tìm cách giải quyết và bạn sẽ thành công. Rất nhiều người học trái ngành, sau khi học xong lớp Fresher Tester tại TESTING VN họ đã phỏng vấn pass và làm việc tốt. Thì không có lý do gì để 1 coder không thể xin được việc Tester.

Chúc bạn sớm tìm được bến đỗ của mình.

conga93
Fresher Tester

Post by conga93 »

hardlovebee21 wrote:Mình năm nay 27 tuổi, mới chính thức bỏ nghề cũ (Coder) sang Tester được hơn 1 tháng (bắt đầu tham gia khóa học đào tạo tester basic). Đi xin việc từ đầu tháng 7, nghỉ cty cũ là lao vào apply hồ sơ như điên. Không nhớ gửi bao nhiêu hồ sơ qua mail và các trang tuyển dụng nữa, cũng đi pv 6 công ty rồi, có công ty bắt làm test trước pv sau , có công ty pv luôn... Nhưng buồn lỗi là phỏng vấn xong, chờ đợi cứ dài hoài không pass được ở đâu cả.
Em 93 đang học khóa tester đây. em ngành qtkd cơ, ko có tí basic nào về IT luôn cơ mà ông anh gợi ý học test vì e ko có duyên vs mấy cty kdoanh. :d cũng ko biết học xong có xin việc đc ko. Với anh 27 tuổi là cũng chưa già đâu. mà có nền IT rồi thì cứ xin từ từ thôi. xin cty nhỏ trc. lương thấp 1 chút cũng chấp nhận time đầu. cố lên thôi ạ

ledaivuong
Jr. Tester

Post by ledaivuong »

Chia sẻ 1 tí, mình sn90

Mình ra trường năm 23 (2013) làm về network 2 năm

06/2015 chính thức bỏ network đăng ký 1 khóa Tester ở TTTH Khoa học tự nhiên

22/9/2015 Vào 1 cty tư nhân nhỏ với mức lương thấp nhất của tester (chế độ công ty cũng chán)

16/05/2016 Vào cty của Nhật, lương ổn, chế độ tốt.

Hiện tại vẫn đang làm tại cty của Nhật, đang học thêm tiếng Nhật

=> Mình có 2 câu muốn chia sẻ:
- Không có gì là quá muộn
- Nếu bạn không đạt được có nghĩa là bạn chưa đủ cố gắng.

Thân

tvn
Admin

Post by tvn »

ledaivuong wrote: ...

Thân
Love your quote ^^

hardlovebee21
Fresher Tester

Post by hardlovebee21 »

@Ledaivuong: Có lúc m nản lắm, dạo nhiều cty tuyển thì chẳng đậu cty nào. Tuần nay thì ít tuyển dụng mà toàn đòi kn >1 năm:(( Nghĩ mà nản. Đầu tháng 8 m đăng ký khóa học auto test, cơ mà giờ vẫn chưa tìm được việc thì học auto test cũng đâu có thực hành được:(( Mong sớm tìm đc việc, lương thấp cũng ok chứ ko thì :((

hardlovebee21
Fresher Tester

Post by hardlovebee21 »

ledaivuong wrote:Chia sẻ 1 tí, mình sn90

Mình ra trường năm 23 (2013) làm về network 2 năm

06/2015 chính thức bỏ network đăng ký 1 khóa Tester ở TTTH Khoa học tự nhiên

22/9/2015 Vào 1 cty tư nhân nhỏ với mức lương thấp nhất của tester (chế độ công ty cũng chán)

16/05/2016 Vào cty của Nhật, lương ổn, chế độ tốt.

Hiện tại vẫn đang làm tại cty của Nhật, đang học thêm tiếng Nhật

Thân
Mình cảm thấy mình có vấn đề ở vòng phỏng vấn ... Ko hiểu sao nữa, nhưng khi pv mình cảm thấy cũng ok. Có 1 số cty mình pv với người ta mà như đang nói chuyện cảm thấy vui vẻ nhưng rồi cũng Fail. Rồi mình tự nghĩ lại xem có điểm gì cần khắc phục, thì đến công ty gần nhất mình pv deal lương thấp, trình bày dự án mình nói, họ hỏi 1 số trường hợp mình list testcase. Nhưng cũng Fail nốt. Có thể vì nhiều lý do mà mình bị Fail :(

Post Reply

Return to “Tư vấn việc làm”