Đang học lập trình có nên chuyển sang làm Tester?

Những kỹ năng mềm cần có để thành công trong phỏng vấn, xin việc Tester
Post Reply
minhngoc0890
Hoc Tester

Đang học lập trình có nên chuyển sang làm Tester?

Post by minhngoc0890 »

Theo như mình biết thì nghề tester ở VN phát triển mạnh từ khoảng 2011-2012 đến nay. Mình hiện tại 26t, mình học muộn nên đang học dev năm 3, khoảng năm rưỡi nữa mới ra trường. Mình nghe nói coder tuổi nghề ngắn nên đang phân vân chưa biết nên theo dev hay chuyển sang tester hoặc hệ thống, quản trị.

Trước giờ m cắm đầu học mà do ngu si nên học ko hết, chỉ nắm đc cơ bản, nên ko tìm hiểu được nhiều các lĩnh vực khác, mình muốn nhờ các bạn, các a/c trên 4room tư vấn cho mình về nhu cầu tester hiện tại (2016-2017, 2018) còn nhiều ko? mức lương trung bình khoảng bn và tuổi nghề có như dev ko? Kiến thức cơ bản tester m đọc qua thấy có thể tự học đc, tiếng anh m chỉ ở mức đọc hiểu (m đang học bổ sung) và thực tập thì m có thể làm đến 3h chiều, m học từ 4h-8h tối. Mong nhận đc góp ý của mọi người, m đang rối trí quá, thaks all.

tvn
Admin

Re: Đang học lập trình có nên chuyển sang làm Tester?

Post by tvn »

Xin chào,

Theo mình thì, thứ nhất, lúc ra trường, bạn khoảng 28t, điều này không ảnh hưởng đến quá trình xin việc (nhìn chung ở Tp.HCM). Thứ hai, tình hình hiện nay thì nhu cầu về Tester đang tăng mạnh hơn mấy năm trước. Các công ty outsourcing như GCS, Fsoft, HarveyNash đang tuyển suốt mà chưa đủ chỉ tiêu. Và một điều nữa, theo mô tả, mình thấy bạn không giỏi code lắm thì bạn nên hướng theo Tester và phải học cách suy nghĩ như Tester để đi theo ngành kiểm thử phần mềm luôn nhé. Ngành nghề nào cũng nghe nói đào thải theo tuổi, nhưng với điều kiện bạn không làm được việc. Nếu bạn làm được việc thì bạn có thể sẽ còn được giữ chức vụ cao hơn vì nhiều kinh nghiệm hơn.

minhngoc0890
Hoc Tester

Post by minhngoc0890 »

ok, tks b tvn.

quanghnn
Hoc Tester

Post by quanghnn »

mình nghĩ bạn không nên theo tester vì đang lập trình tốt thì hãy cứ lập trình còn tester đụng đến mảng này rất ít

http://congty3m.com công ty quảng cáo 3m

Post Reply

Return to “Tư vấn việc làm”