[Share] Appium là appium

Nơi chia sẻ thảo luận các vấn đề liên quan đến kiểm thử trên Andoird
Forum rules
Nơi chia sẻ thảo luận các vấn đề liên quan đến kiểm thử trên các thiết bị Andoird
Post Reply
karakifun
Hoc Tester

[Share] Appium là appium

Post by karakifun »

Hi các bạn, hôm nay mình tìm hiểu chút về appium nhé, nếu có gì thiếu sót các bạn comment thêm nhé:

1. Appium là gì?
=> Appium sử dụng Selenium Webdriver (chuẩn W3C) như một nền tảng scripting code để automation. Hỗ trợ được cho native app (iOs lẫn Android), nếu là Android thì thông qua UIAutomator (API từ 16 trở lên), thông qua Selendroid (API dưới 16), còn iOS thì thông qua UI Automation. Hiểu 1 cách khác appium chính là Selenium driver cho Android và iOS. Bạn có thể dùng nhiều ngôn ngữ để chơi với Appium (Java, C#, Ruby, Groovy...)

2. Appium làm việc như thế nào?
=> Đầu tiên mình xem bản đồ này trước hén:
+ Android: Appium Client => Appium Server => UIAutomator/Selendroid => Device/Emulator
=> Như vậy mình có 4 item ở đây,
Trước tiên appium client (tức là cái script automation của bạn đó) kết nối với appium server thông qua Json wire protocol (giao thức json, giống như 1 file xml vậy, appium client muốn appium server hiểu thì phải convert qua json là 2 đứa nó hiểu nhau).
Thứ hai, appium server sẽ tạo ra 1 phiên làm việc cho appium client, kiểm tra xem yêu cầu của appium client là gì, đồng thời kết nối với đúng framework cần thiết (UIAutomator hay Selendroid).
Thứ ba, sau khi chọn ra được framework cần thiết, framework này sẽ giao tiếp với bootstrap.jar nơi điều khiển devices/emulator chạy các yêu cầu từ appium client.
Cuối cùng, Bootstrap.jar sẽ làm việc như một TCP server để thể hiện các thao tác người dùng trên AUT(Application Under Test)

+ iOS: Appium Client => Appium Server => UIAutomation => Device/Emulator
Trước tiên, i chang Android
Thứ hai, i chang Android nhưng framework dùng là UIAutomation
Thứ ba, framework UIAutomation sẽ giao tiếp với bootstrap.js (ko phải jar nhé, những công dụng cũng i xì), nơi điều khiển devices/emulator chạy các yêu cầu từ appium client.
Cuối cùng, bootstrap.js sẽ thực thi các action trên AUT(Application Under Test)

Bài sau sẽ giới thiệu các bạn về Calabash, đối thủ xứng tầm với appium

*Bonus:
What is json: http://www.myyesm.com/what-is-json-wire-protocol/

meokhoc
Hoc Tester

Re: [Share] Appium là appium

Post by meokhoc »

em chào anh ạ. em có một số vấn đề muốn hỏi anh về appium không biết có phiền anh không ạ. anh có thể cho em nick facebook hay skype để tiện liệu hệ được không ạ

tvn
Admin

Re: [Share] Appium là appium

Post by tvn »

meokhoc wrote:em chào anh ạ. em có một số vấn đề muốn hỏi anh về appium không biết có phiền anh không ạ. anh có thể cho em nick facebook hay skype để tiện liệu hệ được không ạ
Sao em không hỏi trưc tiếp ở đây luôn cho tiện. Có thể nhiều người khác sẽ giúp được.

Post Reply

Return to “Android Testing”