Kinh nghiệm test game

Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Forum rules
Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Post Reply
tvn
Admin

Kinh nghiệm test game

Post by tvn »

gửi bởi hoangtump3

Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm làm bài test của mình xin vào vị trí game tester để mọi người tham khảo, và xin mọi người góp ý thêm
  • - Bạn nên cố gắng chia game ra làm 2 phần chính: Menu và gameplay.
    - Khi mới vào game, bạn nên cố gắng lục tung cái menu ra và tìm xem có gì ko hợp lý hay vấn đề bất thường, ví dụ như khi vào menu help rồi back lại thì nút back ko hoạt động, help menu có nhiều trang nhưng ko thể xem đc hết toàn bộ, help menu chỉ có thể tiến theo chiều 1 -> 2... chứ ko thể quay ngược lại, ko thể vào mục about... đó là 1 vài ví dụ về lỗi ở menu. Ngoài ra ở menu cũng có 1 số lỗi khác, ví dụ như độ phân giải của các button ko cao, chữ bị nhòe khó đọc, chữ bị tràn ra khỏi khung của button, chữ ko đc căn chỉnh vào giữa, sound setting ko có tác dụng hoặc hoạt động ko đúng (bấm nút giảm thì lại kêu to hơn)... Coi như là tạm xong phần menu đi :D
    - Tiếp theo vào tới game play, phần hay tồn tại lỗi có thể là tutorial, kiểu như là các hướng dẫn hiển thị trong tutorial ko đúng so với function thực tế của phím, hướng dẫn hiển thị ko đúng so với hướng dẫn trong phần help. Sau đó các lỗi khác, ví dụ như là khi Main Character đi qua checkpoint (điểm nhớ), thoát game ra vào lại thì thấy checkpoint đó ko hoạt động, nhân vật bị tấn công nhưng ko chết, nhân vật chết nhưng thanh máu vẫn còn, nhân vật giết quái nhưng ko lên điểm, sau khi thoát game vào lại thì vẫn hồi sinh ở checkpoint nhưng điểm ko lưu... Ngoài ra còn nhiều bug liên quan tới môi trường trong game kiểu như nhân vật có thể đi xuyên tường, tấm kính tự nhiên bị vỡ...
    - Về viết bug thì trong file doc sẽ có hướng dẫn bạn viết, hơn nữa nó sẽ thể hiện khả năng tiếng anh của bạn - 1 yếu tố rất cần trong công việc ở Gameloft, thế nên mình ko hướng dẫn.
Đây chỉ là 1 số bug phổ biến mà bạn sẽ dễ gặp phải trong quá trình test. Hy vọng sẽ giúp được mọi người ít nhiều.
Bài test dạng này mới gặp thì cho là khó, nhưng khi vào làm rồi mới thấy cái bài này nó chỉ yêu cầu kĩ năng basic nhất mà bạn bắt buộc phải có, đó là khả năng quan sát và nhận định, cần 1 chút tinh ý là được. Sau này vào làm game tester sẽ còn nhiều cái nhức đầu lắm :)

blackcat218
Hoc Tester

Re: Kinh nghiệm test game

Post by blackcat218 »

tvn wrote:gửi bởi hoangtump3

Về viết bug thì trong file doc sẽ có hướng dẫn bạn viết, hơn nữa nó sẽ thể hiện khả năng tiếng anh của bạn - 1 yếu tố rất cần trong công việc ở Gameloft, thế nên mình ko hướng dẫn.
Bạn ơi có thể gửi file doc hướng dẫn viết bug để mọi người tham khảo ko.??

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

Mình nghĩ không nên tham khảo, vì khi tham khảo cách viết bug chuẩn của gameloft thì tỉ lệ pass của bạn vào gameloft sẽ giảm xuống. Do lúc test nếu bạn viết theo cách của gameloft thì sẽ được liệt vào diện có người tuồn đề ra ngoài.

tvn1
Jr. Tester

Post by tvn1 »

Hi Steven Phuong,

Thanks Phuong đã chia sẻ, đây cũng là 1 kinh nghiệm xương máu đó nha các bạn! :lol:

Thân

tvn2
Jr. Tester

Post by tvn2 »

StevenPhuong wrote:Mình nghĩ không nên tham khảo, vì khi tham khảo cách viết bug chuẩn của gameloft thì tỉ lệ pass của bạn vào gameloft sẽ giảm xuống. Do lúc test nếu bạn viết theo cách của gameloft thì sẽ được liệt vào diện có người tuồn đề ra ngoài.
Cái này dành cho các bạn có nhiều kinh nhiệm thì không sao, những bạn mới vào nghề nhiều khi không biết gì để ghi. Nếu có tài liệu cũng nên để các bạn tham khảo có điều nhắc các bạn ấy phải biến nó thành của riêng và bổ sung theo kinh nhiệm của từng bạn. Đó là ý kiến của mình :) Còn ý của bạn StevenPhuong đúng là người có nhiều kinh nhiệm nên chú ý điểm này. Thanks StevenPhuong!

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

tvn2 wrote:
StevenPhuong wrote:Mình nghĩ không nên tham khảo, vì khi tham khảo cách viết bug chuẩn của gameloft thì tỉ lệ pass của bạn vào gameloft sẽ giảm xuống. Do lúc test nếu bạn viết theo cách của gameloft thì sẽ được liệt vào diện có người tuồn đề ra ngoài.
Cái này dành cho các bạn có nhiều kinh nhiệm thì không sao, những bạn mới vào nghề nhiều khi không biết gì để ghi. Nếu có tài liệu cũng nên để các bạn tham khảo có điều nhắc các bạn ấy phải biến nó thành của riêng và bổ sung theo kinh nhiệm của từng bạn. Đó là ý kiến của mình :) Còn ý của bạn StevenPhuong đúng là người có nhiều kinh nhiệm nên chú ý điểm này. Thanks StevenPhuong!
Viết bug cho test đầu vào của gameloft dễ lắm, chỉ cần mô tả cái mà mình thấy (mình nghĩ là lỗi thôi) nên khi thấy lỗi ví dụ như nhân vật đi xuyên tường thì mình mô tả là nhân vật đi xuyên tường ở vị trí .... là được rồi và dịch nó ra thành tiếng Anh theo văn phong của mình.
Tiếng Anh của mình hồi đi test gameloft cũng thuộc dạng bình thường chỉ toàn học ở trung học với đọc tài liệu tiếng Anh chứ ko có đi luyện Toiec hay học gì khác.
Trước đây mình có hướng dẫn cách bắt bug cho 1 số bạn muốn vào gameloft làm, 1 2 bắt mình viết bug cho coi mẫu, mình viết cũng có dặn là đừng bắt chước nhưng tới khi vào test các bạn rối viết theo cách của mình thế là fail.

lynhbn
Hoc Tester

Post by lynhbn »

gameloft là test kiểu đứng trên góc độ của end user đúng ko các bác?

Post Reply

Return to “Game Testing”