Báo cáo Kiểm thử Game

Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Forum rules
Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Post Reply
huongpt5890
Fresher Tester

Báo cáo Kiểm thử Game

Post by huongpt5890 »

Em đang làm báo cáo về testgame nhưng thông tin tìm được rất ít. Mong các bạn và các anh chị trong diễn đàn giải đáp giúp e các câu hỏi sau với ạ! Em xin cảm ơn ạ !
  • 1. Test game cần tìm hiểu những kĩ thuật chính gì?
    2. Áp dụng các kỹ thuật kiểm thử game trên máy tính như thế nào
    3. Xây dựng quy trình kiểm thử game, thứ tự các công việc cần làm trong quá trình kiểm thử dự án game.
    4. Môi trường kiểm tra
    5. Thực thi kiểm thử
    6. Đưa đặc tả của dự án cần kiểm thử
    7. Ứng dụng game có cần công cụ kiểm thử không
    8. Trong trường hợp nào thì test thủ công
    9. Trường hợp nào thì test tự động
Rất mong phản hồi từ các anh chị. Em cám ơn.

Day la Tai lieu dac ta game

truongan152
Fresher Tester

Re: Báo cáo Kiểm thử Game

Post by truongan152 »

1. Test game cần kĩ thuật chính là Black box thôi không đụng đến code và sâu hơn nữa
2. Thứ nhất là phải có tool hỗ trợ để set win or lose cho player, thứ 2 phải nắm rõ luật chơi. Thường thì có Paytable hướng dẫn luật chơi hoặc Help nên bạn đọc cẩn thận trước để hiểu đường đi của nó thế nào.
3. Quy trình kiểm thử game cũng giống như software thôi bạn. Game cũng là 1 dạng software đó. Cũng những bước đơn giản như phân tích requiment, viết test case, thực thi test.
4. Môi trưởng kiểm thử của game khá đa dạng như Win client, MAC client, Android, Game on FB,...
5. Việc thực thi kiểm thử thì chính là play game đó bạn. Nhưng mình play để bắt bug chứ kg phải chỉ play bình thường. Bạn cần chú ý lúc chơi nhá.
6. Đặc tả thì mỗi loại game sẽ có, mỗi cty cũng có nhưng phần này thì kg thể để lộ ra ngoài được, nó thuộc về security.
7. Ứng dụng game phải có tool hỗ trợ để set cho game win or lose. Ví dụ chơi bài 3 lá, mình phải có tool set 3 lá ví dụ 3 con 5 chẳng hạn
8. Khi tool hư kg xài được thì buộc test thủ công. Cái này thì nằm chờ sung rụng, chờ khi nào random đúng ý mình, chờ sung rơi xuống khá là vất vả đấy
9. Hiện tại game kg có test tự động chỉ có manual nhờ tool hỗ trợ thôi. Vì mỗi game có nhiều loại khác nhau và luật chơi thì rất nhiều. Không ai ngồi code hết các trường hợp như web được.

huongpt5890
Fresher Tester

Post by huongpt5890 »

Cảm ơn bạn rất nhiều. Bạn có tài liệu gì về test game thì public cho mình xin được không ?

phailamsao263
Fresher Tester

Post by phailamsao263 »

vào mail t gửi cho nha, đang nhiều hj

huongpt5890
Fresher Tester

Post by huongpt5890 »

mail của bạn là gì vậy?

tvn
Admin

Post by tvn »

Bạn click vào tên của phailamsao263 roi click vào link send email

huongpt5890
Fresher Tester

Post by huongpt5890 »

mình không thể click send mail được mà. k hiểu sao lại vậy.

tvn
Admin

Post by tvn »

Vì bạn không sử dụng chương trình gửi mail nào như outlook, thunderbirth.
Cách làm là bạn copy cái email đó roi vào gmail, yahoo mail gì đó roi paste cái email đó vào rồi gửi. :D

truongan152
Fresher Tester

Post by truongan152 »

Tài liệu về game thì thuộc về security nên kg thể gởi được nếu bạn đang test về game thì đưa mình mình sẽ chỉ cách test cho.

huongpt5890
Fresher Tester

Post by huongpt5890 »

Đây là bản đặc tả yêu cầu test của mình. bạn xem và hướng dẫn cách viết test case nha.
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

Post Reply

Return to “Game Testing”