Phỏng vấn Test Game tại công ty GNT

Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Forum rules
Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
loc.nguyen246
Hoc Tester

Re: Phỏng vấn Test Game tại công ty GNT

Post by loc.nguyen246 »

StevenPhuong wrote:
tls wrote:Mức lương 3tr5 ở Gameloft có thể là ở Hà nội chứ ở TPHCM thì 3tr2 là 1 thành công lớn khi deal với HR =))
Nhưng bạn cứ yên tâm là nếu bạn làm tốt và thật sự có năng lực thì bạn sẽ lên rất nhanh thôi, 1 năm làm việc lên vị trí senior/sup là hoàn toàn có thể :) Mặc dù là ở bất kì vị trí nào thì lương đều là 1 vấn đề ^^ nhưng bù lại ko đâu có sự thoải mái như Gameloft Hồ Chí Minh
3tr5 ở TPHCM dễ deal mà, đợt trước mình có hướng dẫn 1 nhóc pv vào gameloft, dặn đi dặn lại là deal mức 4tr5, vào đến đó HR tự deal cho nhóc đó 3tr5, do nhóc đó siêu nhắc nên nhận luôn. Mình với chị của nó toàn là cựu gamelofter nên về la cho nó 1 chập nữa mà. Ngoài ra, bài test của nhóc đó siêu bét nhè chớ ko fải xuất sắc gì đâu nhá.
cho em xin ít kinh nghiệm phỏng vấn vị trí game tester với a ơi

tls
Fresher Tester

Post by tls »

3tr5 ở gameloft Hồ Chí Minh cho vị trí junior 1 thì cứ phải gọi là gió to @@

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

tls wrote:3tr5 ở gameloft Hồ Chí Minh cho vị trí junior 1 thì cứ phải gọi là gió to @@
Có gì mà gió to @_@ có senior leader bảo kê mà có 3tr5 là wá thấp nữa là =)). Mình là cựu gamelofter mà wen biết đâu có ít hả bạn =)) Đồng nghiệp cũ của mình giờ là 2 trainer, 1 leader, 2 producer, 1 senior leader và cả tá sup, senior tester =))
Mà mình nhắc lại là HR tự đưa ra giá đó chớ chả fải thằng nhóc tự deal nhá. Trong CV mình ghi cho nó lương expected tận 4 tr 5 lận kia.

tls
Fresher Tester

Post by tls »

cho xin cái tên mình check với HR luôn chứ chẳng cần phải đôi co ở đây =))
bổ sung thêm 1 tí là nếu cậu thực sự là 1 gamelofter thì cậu phải biết là chẳng có cái cửa nào mà 1 ju1 có thể deal được 4.5m bằng lương của 1 senior cả, làm sao lại có thể ghi là expected salary là 4.5m được nhỉ ?
xin lỗi khi phải nói là 1 mớ chức danh mà cậu quen biết chẳng có cái chức nào ảnh hưởng tới deal lương cả, so sad :)
và lương của chính mình còn chẳng deal được thì đào đâu ra mà deal cho người khác, lại bảo với chả kê

lương cao nhất hiện tại của vị trí Junior 1 ở Gameloft Hồ Chí Minh là 3.2m vnđ. No more.

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

Bạn cứ check hồ sơ của bạn họ Hoàng, tên Minh ... chữ lót gì mình quên rùi, sau khi pv deal lương xong bắt con người ta đợi lâu wá, mình và chị của nhóc đó đã tìm việc khác cho nhóc rồi :D. Expected mình đưa ra là do mấy anh bạn còn đang làm ở gameloft kêu, còn mức 3tr5 là do HR đề nghị trực tiếp với nhóc đó trong buổi phỏng vấn. Mà vụ này là cách đây 1 năm rồi nhá :roll: năm trước á. Thêm có 300k mà gọi là gió to thì mình thiệt là nể =)). Gameloft càng ngày càng tệ lậu đến thế sao ? Thời của mình làm ở gameloft, có tester mới vào là đã được hẵn 5tr rồi .... mà 5tr hồi xưa là cái thời USD ~ 17k đó nhé.
Last edited by StevenPhuong on Mon 23 Sep, 2013 2:59 pm, edited 1 time in total.

loc.nguyen246
Hoc Tester

Post by loc.nguyen246 »

mấy a có kinh nghiệm phỏng vấn game tester chỉ bảo e với
mấy ông nào đậu hết 2 vòng ở đợt phỏng vấn vừa rồi của GNT 9/9/2013 chia sẻ chút thông tin phỏng vấn với môi trường làm việc được ko

phỏng vấn vòng 1 HR giới thiệu về cty về nội dung cv cũng như các thứ linh tinh xong thì hỏi về lỗi game "đưa 1 sản phẩm của cty cho e chơi thủ thì theo e gặp lỗi nào nhiều nhất" mình thì cứ tưởng game theo manga thì rất ít lỗi hình ảnh, ai dè dính ngay cái đó là lỗi thường xuyên nhất, chắc đây cũng là lý do mình fail. Rồi sau khi trò chuyện xong xui thì HR cứ hỏi mình liên tục "em có muốn hỏi gì nữa ko" mình thì lần đầu đi phỏng vấn vị trí game tester nên láo ngáo (mình chuyên mạng) với lại cứ đinh ninh là vào vòng đầu cho mình test thử sản phẩm rồi sau đó báo bug ai dè đâu vào phỏng vấn nên hơi ngáo và khớp.

mấy bạn mấy a nào có kinh nghiệm cho e hỏi khi HR hỏi "em có muốn hỏi gì nữa ko" thì nên hỏi HR những câu hỏi dạng nào là hay nhất

thank

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

loc.nguyen246 wrote:mấy a có kinh nghiệm phỏng vấn game tester chỉ bảo e với
mấy ông nào đậu hết 2 vòng ở đợt phỏng vấn vừa rồi của GNT 9/9/2013 chia sẻ chút thông tin phỏng vấn với môi trường làm việc được ko

phỏng vấn vòng 1 HR giới thiệu về cty về nội dung cv cũng như các thứ linh tinh xong thì hỏi về lỗi game "đưa 1 sản phẩm của cty cho e chơi thủ thì theo e gặp lỗi nào nhiều nhất" mình thì cứ tưởng game theo manga thì rất ít lỗi hình ảnh, ai dè dính ngay cái đó là lỗi thường xuyên nhất, chắc đây cũng là lý do mình fail. Rồi sau khi trò chuyện xong xui thì HR cứ hỏi mình liên tục "em có muốn hỏi gì nữa ko" mình thì lần đầu đi phỏng vấn vị trí game tester nên láo ngáo (mình chuyên mạng) với lại cứ đinh ninh là vào vòng đầu cho mình test thử sản phẩm rồi sau đó báo bug ai dè đâu vào phỏng vấn nên hơi ngáo và khớp.

mấy bạn mấy a nào có kinh nghiệm cho e hỏi khi HR hỏi "em có muốn hỏi gì nữa ko" thì nên hỏi HR những câu hỏi dạng nào là hay nhất

thank
Thường thì hỏi về đãi ngộ của cty, lương lậu, thưởng ra sao này nọ, nhưng những câu hỏi này thì thường được dùng trong buổi deal lương bạn à.
Còn trường hợp của bạn thì mình nghĩ nên hỏi về thời gian sẽ có kết quả phỏng vấn.
P/S: nếu bạn có kiến thức về mạng, kiến thức về testing tốt cộng với có khả năng về tiếng anh (4 skill luôn nha) thì hãy thử sức với Luxoft.

loc.nguyen246
Hoc Tester

Post by loc.nguyen246 »

StevenPhuong wrote:Thường thì hỏi về đãi ngộ của cty, lương lậu, thưởng ra sao này nọ, nhưng những câu hỏi này thì thường được dùng trong buổi deal lương bạn à.
Còn trường hợp của bạn thì mình nghĩ nên hỏi về thời gian sẽ có kết quả phỏng vấn.
lương thì bên tuyển dụng có nói rõ luôn là 3tr chính thức, thử việc 85% chính thức, về các câu hỏi đãi ngộ, thưởng thì e đã hỏi hết, a có câu nào hay hay chỉ e với, đang rất cần kinh nghiệm phỏng vấn vì e chọn GNT là bước đầu cho sự nghiệp, GameLoft với HDC yêu cầu epx 1năm

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

loc.nguyen246 wrote:
StevenPhuong wrote:Thường thì hỏi về đãi ngộ của cty, lương lậu, thưởng ra sao này nọ, nhưng những câu hỏi này thì thường được dùng trong buổi deal lương bạn à.
lương thì bên tuyển dụng có nói rõ luôn là 3tr chính thức, thử việc 85% chính thức, về các câu hỏi đãi ngộ, thưởng thì e đã hỏi hết, a có câu nào hay hay chỉ e với, đang rất cần kinh nghiệm phỏng vấn vì e chọn GNT là bước đầu cho sự nghiệp, GameLoft với HDC yêu cầu epx 1năm
Hiện tại chỉ có 2 phong cách phỏng vấn chính thui.

1. Cố gắng đào sâu vào vấn đề những công việc sắp tới mà bạn sẽ đảm nhận, chịu trách nhiệm nếu pass => cách này hơi mệt nhưng tạo ra cảm giác là ứng viên rất quan tâm đến công việc tìm hiểu để chuẩn bị,... Với cách này thì khi bên NTD hỏi bạn muốn hỏi gì nữa không thì bạn hãy bắt đầu, ví dụ như hỏi là mình sẽ test những sản phẩm nào, test trên môi trường nào, test black box hoàn toàn hay có được can thiệp này nọ ko ....

2. Cách 2 là chỉ hỏi về những cái mà mình nghĩ là sẽ khác nhau giữa các công ty như chính sách công ty, lương thưởng, ngày phép, bảo hiểm sức khỏe,.... còn về công việc thì chả cần hỏi gì nếu được pv vào đúng vị trí mình mong muốn họa chăng là hỏi công ty đang làm về mảng nào của CNTT (game, software thuần túy hay software thuộc mảng ICT, FA, hay EMB,...).

P/S: lương 3tr thì phải chi tiêu kỹ lắm ... nhưng mà cố 1 năm đi rùi tính tiếp. Chúc bạn may mắn.

tls
Fresher Tester

Post by tls »

@loc.nguyen246: gameloft nó yêu cầu exp 1 năm à, cái này mới nhé, bạn cứ mạnh dạn apply đi, nó sẽ call thôi, vì nếu vào vị trí tester thì nó chẳng cần gì đâu, chỉ cần đủ tuổi đi làm ấy =))
với cá nhân mình thấy cty nào mà nó yêu cầu năm kinh nghiệm thì cứ ghi vào hồ sơ là mình có đủ nhiêu đó năm kinh nghiệm với khả năng mình có thể chém gió được, vị dụ nó cần 3 năm thì mình ghi mình có 2 năm, thấy nó vẫn gọi đều đều :D

Post Reply

Return to “Game Testing”