Phỏng vấn Test Game tại công ty GNT

Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Forum rules
Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
loc.nguyen246
Hoc Tester

Re: Phỏng vấn Test Game tại công ty GNT

Post by loc.nguyen246 »

cảm ơn 2 anh đã tư vấn
lý do em ko apply vào gameloft vì vốn tiếng anh của em hơi bị ẹ mà bên gameloft thì nghe nói phỏng vấn hoàn toàn bằng tiếng anh, tính là kiếm chổ nào làm trước, làm kiếm exp rồi trong thời gian làm tích góp được thêm vốn AV, khi cảm thấy mình đủ lực thì bay nơi khác điều kiện tốt hơn

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

tls wrote:@loc.nguyen246: gameloft nó yêu cầu exp 1 năm à, cái này mới nhé, bạn cứ mạnh dạn apply đi, nó sẽ call thôi, vì nếu vào vị trí tester thì nó chẳng cần gì đâu, chỉ cần đủ tuổi đi làm ấy =))
với cá nhân mình thấy cty nào mà nó yêu cầu năm kinh nghiệm thì cứ ghi vào hồ sơ là mình có đủ nhiêu đó năm kinh nghiệm với khả năng mình có thể chém gió được, vị dụ nó cần 3 năm thì mình ghi mình có 2 năm, thấy nó vẫn gọi đều đều :D
@loc.nguyen246: không nên dùng cách này nhá, có bao nhiêu kinh nghiệm thì ghi bấy nhiêu thôi em. Còn về vụ Gameloft thì em cứ lấy CV mẫu của gameloft về điền và nộp bình thường. Nếu được làm test và pv tốt thì lương của em có thể tới mức 3tr5~ + 600k tiền ăn (không phải 3tr2 là max đâu). Còn tiếng Anh nếu em muốn theo nghề tester trước hết là em luyện TOIEC >400 là tạm ổn.

@tls: bạn không nên chỉ mấy em nhỏ làm vậy, làm hại người ta mất cơ hội việc làm bạn có giúp người ta ko ?

tls
Fresher Tester

Post by tls »

@stevenphuong: mình thấy cách đó nó work với mình và mình chia sẻ ở đây, bạn ấy có quyền lựa chọn cơ mà chứ làm sao mà mình ép bạn ấy phải làm như vậy được. vì thưc tế mình đã apply vào cty với cách này và mình rút ra được như vậy, người ta cần 3 năm kinh nghiệm, mình chỉ có 1 năm thì mình ghi thành 2 năm và vẫn được gọi, mình ít năm kinh nghiệm nhưng mình vẫn đáp ứng được vòng phỏng vấn và đảm đương được công việc thì có gì là sai trái đâu nhỉ?

cái cơ bản người ta cần kinh nghiệm cũng chỉ là để bảo đảm bạn có đủ lượng kiến thức và khả năng đối phó với công việc, nếu bạn tự tin thì sao phải nghĩ :)

chứ cứ nghĩ là 3 năm kinh nghiệm mà mình 1 năm kinh nghiệm làm ko được thì là 1 sai lầm lớn

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

tls wrote:@stevenphuong: mình thấy cách đó nó work với mình và mình chia sẻ ở đây, bạn ấy có quyền lựa chọn cơ mà chứ làm sao mà mình ép bạn ấy phải làm như vậy được. vì thưc tế mình đã apply vào nhiều cty với cách này và mình rút ra được như vậy, người ta cần 3 năm kinh nghiệm, mình chỉ có 1 năm thì mình ghi thành 2 năm và vẫn được gọi, mình ít năm kinh nghiệm nhưng mình vẫn đáp ứng được vòng phỏng vấn và đảm đương được công việc thì có gì là sai trái đâu nhỉ?

cái cơ bản người ta cần kinh nghiệm cũng chỉ là để bảo đảm bạn có đủ lượng kiến thức và khả năng đối phó với công việc, nếu bạn tự tin thì sao phải nghĩ :)
Mình có ép gì đâu mình chỉ nói là không nên dùng thôi, cách này 90% là tự hại bản thân trừ phi Nhà Tuyển Dụng quá gà hoặc đang tuyển 1 vị trí dễ dãi, tuyển gấp, tuyển số lượng lớn. Và cách này chỉ nên dùng đối với người có kinh nghiệm làm việc đối với sinh viên mới ra trường thì không nên dùng.

Mình khuyên locnguyen vì bạn ấy cũng là sinh viên mới ra trường, không nên tự bôi đen CV của mình ở các cty CNTT. À mà còn vụ gameloft, bạn phát ngôn như vậy làm ảnh hưởng đến khả năng deal lương của các bạn ứng viên quá đấy, gì mà 3tr2 no more. Nếu pv ok là 3tr8 + 600k tiền cơm nhá. Giờ gameloft pv khác xưa rồi đầu vào khó => lương đầu vào càng cao hơn ngày xưa.

tls
Fresher Tester

Post by tls »

nếu bạn đã ra khỏi cty lâu rồi thì sao bạn hiểu rõ bằng người mới ra khỏi cty tháng trước như mình, đó là mình cho rằng bạn đúng tại thời điểm của bạn đấy nhé. còn mình là áp dụng cho thời điểm hiện tại. và mình đã out cty rồi nên bạn đừng nói là mình làm lợi cho cty đấy :D

bởi vì nếu bạn cứ khăng khăng 3.8 trong khi cty chỉ đồng ý deal 3.2, vậy xử lí sao h nếu ko cùng quan điểm:
1/ bạn đồng ý 3.2 và làm việc
2/ bạn ko đồng ý và ra về

bởi vì sao bạn lại ko thể deal hơn, vì còn cả chục cái hồ sơ khác đang chờ được gọi chứ chẳng phải có 1 mình bạn :D

3.8 là mức lương của junior 2 và với 1 người ko kinh nghiệm thì 1 tỉ % là chẳng có cửa nào đạt được cả

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

tls wrote:nếu bạn đã ra khỏi cty lâu rồi thì sao bạn hiểu rõ bằng người mới ra khỏi cty tháng trước như mình, đó là mình cho rằng bạn đúng tại thời điểm của bạn đấy nhé. còn mình là áp dụng cho thời điểm hiện tại. và mình đã out cty rồi nên bạn đừng nói là mình làm lợi cho cty đấy :D

bởi vì nếu bạn cứ khăng khăng 3.8 trong khi cty chỉ đồng ý deal 3.2, vậy xử lí sao h nếu ko cùng quan điểm:
1/ bạn đồng ý 3.2 và làm việc
2/ bạn ko đồng ý và ra về

bởi vì sao bạn lại ko thể deal hơn, vì còn cả chục cái hồ sơ khác đang chờ được gọi chứ chẳng phải có 1 mình bạn :D

3.8 là mức lương của junior 2 và với 1 người ko kinh nghiệm thì 1 tỉ % là chẳng có cửa nào đạt được cả
Mình với vài người và họ cung cấp những thông tin này là chính xác. Lương của tester trước giờ là có range, chẳng wa ko có ai xuất sắc nên thường bị dính range đầu và chắc trong đó có bạn. Hehe. lương max 3tr2 là năm 2009. Nghĩ nhiều năm với ít năm liên wan gì đến thông tin của hiện tại đây trời @@. Nãy bạn còn đòi check HR gì nữa mà, mình tìm được tên ứng viên của rùi nè Hoàng Hải Minh.

tls
Fresher Tester

Post by tls »

vậy thì cứ để bạn ấy deal 3.8 xem có được ko thì biết thôi, mình chỉ muốn là đừng có hy vọng hão huyền để rồi ko deal được. mình làm ở gameloft hơn 1 năm và ko biết bao nhiêu người đi ra đi vào nhưng chẳng thấy ai quá 3.2 cả , chắc là chẳng có ai xuất sắc thật =)) nhấn mạnh lại là vị trí tester junior 1 nhé, còn 3.8 vào mà nhận vị trí junior 2 thì chẳng có gì để bàn cãi cả

@locnguyen246: gameloft ko có phỏng vấn bằng TA đâu bạn, chỉ có test thì bạn viết bug bằng TA thôi

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

tls wrote:vậy thì cứ để bạn ấy deal 3.8 xem có được ko thì biết thôi, mình chỉ muốn là đừng có hy vọng hão huyền để rồi ko deal được. mình làm ở gameloft hơn 1 năm và ko biết bao nhiêu người đi ra đi vào nhưng chẳng thấy ai quá 3.2 cả , chắc là chẳng có ai xuất sắc thật =)) nhấn mạnh lại là vị trí tester junior 1 nhé, còn 3.8 vào mà nhận vị trí junior 2 thì chẳng có gì để bàn cãi cả
Bạn khỏi khoe, mình mới query thông tin từ bên gameloft của bạn là bạn vào gameloft đầu năm 2012 mới nghỉ tháng trước rồi.

Thêm nữa là thằng nhóc em của bạn mình thực sự được HR trả 3tr5 năm 2011, mình không hề muốn đôi co với bạn nhưng vì bạn cứ cố phủ nhận thông tin của mình đưa ra nên mình phải tranh luận thôi. Mình nghĩ lâu thiệt nhưng hay giúp anh em bè bạn nộp đơn vào làm gameloft để khởi nghiệp testing, nên thường xuyên query thông tin lắm bạn ạ.

Finally, hình thức test bên gameloft hiện tại là:

Vòng 1
Part 01: Logic Test (cái này áp dụng ở Đà Nẵng - ko biết mấy chi nhánh khác áp dụng chưa) :?:
® Purpose:
- English reading skill
- IQ measurement skill
- Logic
® Duration: 15 minutes

Part 02: Game play Test
® Purpose:
- English writing skill
- Game Experience
- Observant skill
® Duration: 30 minutes

Nếu vòng 1 pass thì được gọi lên phỏng vấn.

tls
Fresher Tester

Post by tls »

mình khoe cái gì vậy bạn, hay bạn tranh luận ko lại thì quay sang nói cùn, nói thẳng ra về độ quen biết trong cty bạn chẳng bì được với mình đâu, mình đưa ra quan điểm của mình để các bạn mới còn biết đường mà lựa chọn chứ chẳng phải khoe khoang tôi quen ông lead này, tôi quen senior kia, xin lỗi chứ lead với senior to như súng ấy mà khoe với mình =))

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

tls wrote:mình khoe cái gì vậy bạn, hay bạn tranh luận ko lại thì quay sang nói cùn, nói thẳng ra về độ quen biết trong cty bạn chẳng bì được với mình đâu, mình đưa ra quan điểm của mình để các bạn mới còn biết đường mà lựa chọn chứ chẳng phải khoe khoang tôi quen ông lead này, tôi quen senior kia, xin lỗi chứ lead với senior to như súng ấy mà khoe với mình =))
hên xui. To hay ko thì bạn cứ chắc hồ sơ của Hoàng Hải Minh ... với lại ở đây là để tư vấn không phải để bạn bác bỏ thông tin của người khác 1 cách vô căn cứ nhá.

Thui muốn cãi nhau thì lập topic khác với title khác, chứ ko nên làm loãng topic này nữa :evil:

Post Reply

Return to “Game Testing”