Các kỹ thuật kiểm thử Game trên moblie

Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Forum rules
Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Post Reply
huongpt5890
Fresher Tester

Các kỹ thuật kiểm thử Game trên moblie

Post by huongpt5890 »

Mọi người ơi, cho mình hỏi "Kiểm thử game trên mobile gồm những kỹ thuật nào"
Cảm ơn mọi người.

dailvcntt
Fresher Tester

Re: Các kỹ thuật kiểm thử Game trên moblie

Post by dailvcntt »

Mình làm test game được hơn 1 năm, thấy chủ yếu dựa vào:
- kinh nghiệm chơi game
- gameplay
- các trường hợp tạo bug
- viết testcase phủ càng nhiều càng tốt.
Còn phụ thuộc bạn test game nào nữa, ví dụ game đánh bài, game mạng xã hội, mini game đối kháng.v.v..

Chúc bạn thành công...

huongpt5890
Fresher Tester

Post by huongpt5890 »

Cảm ơn bạn nhiều.
Bạn ơi, bạn có tài liệu gì về Test game không? Share cho mình với, mình là sinh viên năm cuối, mình đang làm đồ án tốt nghiệp về Test game mà tài liệu khó tìm quá.

teppi_01
Hoc Tester

Post by teppi_01 »

Bạn dailvcntt ơi! Như bạn nói thì test game trên di động phần lớn phụ thuộc vào kinh nghiệm của người chơi và luật game. "Viết testcase phủ càng nhiều càng tốt"--> làm mình thấy mơ hồ quá.

Bạn có thể chỉ rõ cho mình sự khác nhau khi test các thể loại game khác nhau, căn cứ vào đâu để viết test cace, phủ như thế nào là đủ.

Khi test bạn có áp dụng kỹ thuật nào không?

Mong bạn chia sẻ kinh nghiệm.
Cảm ơn bạn!

tvn
Admin

Post by tvn »

Nói về kiểm thử game, thì chủ yếu là hiểu luật của game, và sau đó là ad hoc test

Luật của game = user requirements = yêu cầu, cũng như mong muốn của người thiết kế ra game.

Ngoài những điều căn bản cần phải biết (như trên, thuộc functional) thì sự khác biệt lớn giữa test app trên mobile và trên windows bao gồm:
  • 1. Kích thước màn hình điện thoại, thiết bị di động nhỏ hơn màn hình windows => thiết kế nhỏ gọn, phù hợp
    2. Tốc độ xử lý của CPU trên điện thoại hạn chế hơn nhiều so với máy tính => tối ưu hóa code, test bảo đảm chạy mượt, không bị lắc
    3. RAM của điện thoại cũng nhỏ, nên chú ý vấn đề memory leak
    4. Dung lượng HDD/thẻ nhớ hạn chế, nên cũng chú ý
    5. Tốc độ truyền dữ liệu thấp hơn máy tính
    6. Nút bấm trên điện thoại cũng ít hơn trên máy tính, và kết hợp hard key với soft key (touch trên màn hình)
    7. Network: wifi, 3G chập chờn, mạng yếu => test mất kết nối
    ... khi nào nghĩ được gì sẽ nói tiếp :)

teppi_01
Hoc Tester

Post by teppi_01 »

thanks tvn nhiều :D

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

Thứ tài liệu duy nhất mà khi làm game testing nên có là checklist.
Checklist phải cover được các điều kiện tối thiểu thỏa mãn được thị trường mà game sẽ được bán.

Ngoài checklist ra, tester chỉ còn trông vào 2 thứ khác: 1 là kinh nghiệm, 2 là kỹ năng chơi game của bản thân.
Là 1 game tester mà không đủ kỹ năng chơi game thì khi gặp game khó bạn không thể walkthrough game nổi.

tvn
Admin

Post by tvn »

Thanks StevenPhuong,

Theo như bạn nói thì "1 là kinh nghiệm, 2 là kỹ năng chơi game của bản thân" là adhoc testing đó :D

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

tvn wrote:Thanks StevenPhuong,

Theo như bạn nói thì "1 là kinh nghiệm, 2 là kỹ năng chơi game của bản thân" là adhoc testing đó :D
Chính xác ad hoc là cách test được dùng cho game testing mà đến bây giờ chưa có phương pháp nào thay thế được. Tại mình sợ nói adhoc testing thì các bạn mới vào nghề sẽ choáng mắc công kiếm nghĩa của từ này nọ. Mà thật sự game testing hay cụ thể hơn là mobile game testing là 1 thế giới khá tách biệt khỏi khái niệm Testing chung. Tuy về mặt quy trình test, bug lifecycle, rất rất nhiều thứ giữa game testing với software testing giống nhau nhưng nó chỉ giống nhau trên lý thuyết. Còn trên thực tế, 1 game tester không cần hiểu hết những thứ mà 1 software tester cần hiểu. Nếu 1 game tester trước khi vào nghề là 1 good gamer or game master thì họ chẳng cần biết khái niệm requirement là gì vì khi chơi game họ hiểu cả cái game rule và mọi thứ của game đó cần như thế nào. Không phải tự mãn nhưng mình từng là 1 game tester như vậy, game mình test thì chỉ cần đưa cho mình 3 thứ, 1 là source game, 2 là version của game, 3 là checklist. 3 thứ đó là đủ với 1 game tester nếu họ thực sự yêu nghề.

Các kỹ thuật và quy tắc mà 1 game tester cần nhất:
Về Quy Tắc:
1. Quy tắc đầu tiên và quan trọng nhất là bạn phải xác định bạn nhận được source game đúng version với testing request. Nên khi nhận source game về điều đầu tiên bạn nên làm là check version của source. Cài đặt game và vào About của game để check version. Hoặc bất cứ cách gì có thể vì nếu sai version thì cho dù bạn test tốt như thế nào cũng là hoài công vô ích.

Mỏi tay rồi, tối về mình sẽ post tiếp sau :D

tvn
Admin

Post by tvn »

Cám ơn bạn về những chia sẻ kinh nghiệm xương máu của mình.

Post Reply

Return to “Game Testing”