Thi tuyển Tester ở VDCIT

Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
Forum rules
Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
Post Reply
hama90
Fresher Tester

Thi tuyển Tester ở VDCIT

Post by hama90 »

Chào mọi người!
Hôm trước, em có đăng ký ứng tuyển Tester ở Trung Tâm Công Nghệ Thông Tin VDC - VDCIT.
Em mới nhận được thông báo thứ 3 tuần sau sẽ đi thi viết. Nhưng hiện giờ em vẫn chưa biết sẽ thi những kiến thức gì? ( English, IQ, GMAT, chuyên ngành Tester hay cả chuyên ngành IT).
Có anh chị nào đã từng thi ở VDC không? Chia sẻ cho em ít thông tin hay kinh nghiệm với ạ!
Cảm ơn mọi người nhiều! :D

tvn
Admin

Re: Thi tuyển Tester ở VDCIT

Post by tvn »

Có ai đã từng tham gia làm bài test ở đây thì vui lòng share ít thông tin nhé. Bạn ấy chỉ cần thể loại gì thôi chứ không cần chi tiết thông tin nội dung bài test. thanks all.

hama90
Fresher Tester

Post by hama90 »

ack...!
ý em là càng chi tiết càng tốt! chứ không phải là không cần nội dung thi đâu ạ!

tvn
Admin

Post by tvn »

:) Cần đơn giản mà chưa thấy bạn nào trả lời nữa, buồn ghê.

hama90
Fresher Tester

Post by hama90 »

Cảm ơn anh tvn!
Sáng nay, em đã đi thi ở VDCIT rồi!
Chia sẻ ít kinh nghiệm cho các bạn (về sau có đi thi ở VDC IT nhé) .
Phần thi gồm 2 phần Chuyên ngành và Tiếng Anh.
Bài thi Tiếng Anh làm trong 60 phút, toàn trắc nghiệm( 1 bài chọn đáp án đúng, 1 bài gạch chân, 1 bài đọc hiểu, và 1 bài điền từ) theo em thì không khó lắm. Các bạn ôn kĩ các thì là oki.
Bài thi Chuyên ngành thì thật kinh khủng ( theo em là thế ạ).
Thi trong 90 phút, gồm khoảng 120 câu trắc nghiệm, dài 37 trang, chỉ 1 phần là câu hỏi tiếng Việt, hầu hết là tiếng anh.
Kiến thức rất rộng: từ mạng( địa chỉ IP, router, DNS,...), oracle, Linux, rất nhiều bài SQL dài.
Rồi cả phần Lập trình Java, lập trình C#, lập trình .NET, có cả lập trình Android.....
Đề cho code rồi hỏi thực thi thì ra kết quả như nào, lệnh nào chạy được, lỗi ở đâu, .... ( :( cứ loạn hết cả lên)
Mặc dù em thi tuyển Tester, nhưng chỉ thấy một vài câu hỏi về test thôi. :(

Na ná đề thi là như vậy!
Hi vọng các bạn thi sau sẽ biết thêm ít thông tin để chuẩn bị đi thi tốt hơn em hôm nay.
:(

tvn
Admin

Post by tvn »

Bạn cũng đừng quá lo lắng, đề thi như vậy là nền tảng chung và là bài thi chung cho các bạn DEV cũng như Tester, nên khi đánh giá Tester họ sẽ quan tâm đến một số câu hỏi về test và sql thôi. Kiến thức lập trình chỉ là để tính thêm điểm cộng thôi.

hama90
Fresher Tester

Post by hama90 »

Cảm ơn anh tvn nhiều! :D

scvn80
Jr. Tester

Post by scvn80 »

Kiến thức rất rộng: từ mạng( địa chỉ IP, router, DNS,...), oracle, Linux, rất nhiều bài SQL dài.
Rồi cả phần Lập trình Java, lập trình C#, lập trình .NET, có cả lập trình Android.....
- Mình cho rằng đây là xu hướng điển hình của các công ty có dính ít vốn nhà nước. Họ có xu hướng muốn tuyển những người cái gì cũng biết làm ( vì mình cũng đang làm nhà nước và bị như vậy ), mặc dù ai cũng biết để nâng cao hiệu quả lao động thì phải hướng đến chuyên môn hóa ( tất nhiên là basic thì vẫn phải biết ) và chuyên môn hóa ko phải là mỗi người chỉ có 1 việc là vặn ốc như phim Sacli
- Một lý do nữa là trong nhà nước các phòng ban phối hợp cực kém, đề thi do nhân sự tự collect trên mạng hoặc họ tự soạn chứ không phối hợp với phòng chuyên môn để đưa ra đề chú trọng vào vấn đề gì.
- Cá nhân mình thấy thực sự là hơi buồn cười là tuyển tester mà hỏi cả router . Chắc lý do là để sau này còn chuyển qua làm network

tvn
Admin

Post by tvn »

Theo mình nghĩ, họ có 1 cái đề chung và cho các bạn làm hết, rồi đánh giá, giả sử, nếu DEV thì điểm phải là 5, còn Tester thì điểm có thể chấp nhận là 3 (vì số lượng câu hỏi về Testing ít hơn chứ không phải Tester thì ngu hơn nhé :D ). Quen biết thì khỏi làm bài test :D

scvn80
Jr. Tester

Post by scvn80 »

Quen biết thì khỏi làm bài test
Bạn nói quá chính xác luôn

Post Reply

Return to “Kinh nghiệm phỏng vấn”