Kinh nghiệm phỏng vấn Tester

Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
Forum rules
Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
Post Reply
tvn
Admin

Kinh nghiệm phỏng vấn Tester

Post by tvn »

Vừa thấy bên box kia có 10 câu hỏi rất hiểm của nhà tuyển dụng nên post qua đây cho mọi người tham khảo. Mình thấy nó rất có ích cho các bạn đang xin việc.

ocsen
Fresher Tester

Re: Kinh nghiệm phỏng vấn Tester

Post by ocsen »

Anh tvn ơi em mới tham gia diễn đàn nhưng em thấy các chủ đề mà diễn đàn đưa ra bàn luận thật sự rất hữu ích. Ngày nào em cũng vào đọc để học hỏi kinh nghiệm mà mọi người chia sẻ :D. Em mới ra trường và mới nghiên cứu về test thôi. Em tham gia học 1 khóa test basic ở Tester Việt nhưng khóa học cũng không hiệu quả lắm. Hôm nay em đi phỏng vấn thực tập tester ở công ty Oceansoft Việt Nam họ hỏi em cũng nhiều nhưng em trả lời rất chi là chán :(. Anh tvn và mọi người có thể chia sẻ cho em cách trả lời sao cho "mượt" để em rút kinh nghiệm lần sau được ko ạ?
Câu hỏi như này ạ:
1. Tại sao anh/chị lại theo nghề tester?
2. Theo anh/chị thì nghề tester cần có những kỹ năng cần thiết nào? Anh/ chị nghĩ mình có những kỹ năng nào phù hợp với nghề tester?
3. Điểm gì của nghề tester khiến anh/chị thấy thú vị?
4. Lỗi lớn nhất mà anh/chị tìm được là gì? anh/chị đã xử lý nó như thế nào?
5. Khi tìm được lỗi ảnh hưởng nghiêm trọng tới phần mềm thì tester cần xử lý như nào?
6. Những lỗi nào mà tester có thể xử lý được mà không cần nhờ bộ phận khác?
7. Khi nào thì anh/chị cần viết script để test tự động?
8. Nghề test đòi hỏi nhiều kiến thức, kinh nghiệm thì làm thế nào anh/chị đáp ứng được ngoài việc tham gia khóa học test ở trung tâm?
9. Anh/chị tham gia các trang cung cấp tài liệu, dạy test ở nước ngoài bao giờ chưa? đó là các trang nào?

tvn
Admin

Post by tvn »

ocsen wrote:Anh tvn và mọi người có thể chia sẻ cho em cách trả lời sao cho "mượt" để em rút kinh nghiệm lần sau được ko ạ?

Câu hỏi như này ạ:

2. Theo anh/chị thì nghề tester cần có những kỹ năng cần thiết nào? Anh/ chị nghĩ mình có những kỹ năng nào phù hợp với nghề tester?
5. Khi tìm được lỗi ảnh hưởng nghiêm trọng tới phần mềm thì tester cần xử lý như nào?
8. Nghề test đòi hỏi nhiều kiến thức, kinh nghiệm thì làm thế nào anh/chị đáp ứng được ngoài việc tham gia khóa học test ở trung tâm?
9. Anh/chị tham gia các trang cung cấp tài liệu, dạy test ở nước ngoài bao giờ chưa? đó là các trang nào?
Đây là một số gợi ý của anh, không đầy đủ và không chi tiết. Vì muốn trả lời chi tiết, mình phải dựa vào kiến thức của mình. Anh không thể áp đặt em trả lời theo suy nghĩ của anh, như vậy thì nó rất là không bình thường và khi người ta hỏi tới nữa thì em sẽ không biết trả lời. Nên dựa vào kiến thức, khả năng của mình mà trả lời. Không nên chém gió, vì nhà tuyển dụng sẽ biết ngay sau khi hỏi vài câu. Họ có kỹ thuật và nhiều cách phỏng vấn để biết kiến thức bạn đến đâu.

• Cái này phải nói theo sự thật của bạn, tại sao không chọn ngành nghề nào khác như DEV, BA, SEO hay bán hàng mà lại chọn Tester?
    Về cá nhân anh thì anh thích làm Tester ngay từ lúc còn đi học (ở trường ĐH). Khi tham gia các nhóm làm bài tập ở trường, anh thường nhận làm vai trò BA và Tester. Nghĩa là đưa ra các yêu cầu, mình giả làm Khách hàng luôn, sau đó test lại ứng dụng trước khi trình bày ở lớp. Và chắc chắn là cũng phải tham gia code một số chức năng nhưng không nhiều.
  • Thật ra không nghề nào yêu cầu cẩu thả cả, vì vậy cẩn thận là đức tính tốt cho mọi nghề. Riêng về Tester thì cần phải nhanh nhẹn, tư duy nhạy bén và nắm bắt vấn đề tốt.
    Để cải thiện các vấn đề giao tiếp trong công việc, tester phải là người có khả năng trình bày vấn đề và khả năng thuyết phục người khác như khách hàng, PM, Leader, DEV,...
    Em có được cái nào chưa thì cố gắng trau dồi.
  • Nhiều khi tốn 5 phút bắt được một bug mà DEV phải fix 2 ngày mới xong. Rất thú vị :D
    Ngoài ra mình có thể đưa ra những ý kiến để làm cho sản phẩm tốt hơn (thường là các dự án product, còn outsrouce thì phần này ít phát huy)
  • Phải đi làm rồi mới biết để mà nói. Nếu trước đây trong các dự án ở Trường, em bắt được lỗi nào ấn tượng thì kể. Hoặc trong quá trình sử dụng các phần mềm, em đã từng gặp lỗi gì mà em cho là thú vị thì kể ra. Ví dụ vào trang web abc, em nhập thông tin gì gì đó rồi click nút nào đó, nó hiển thị trang trắng hoặc exception null pointer gì đó. Khi thao tác lại giống vậy thì nó không bị nữa :D
  • Khi tìm thấy lỗi nghiêm trọng thì cần phải post lên hệ thống và thảo luận trực tiếp vời Leader, PM để nắm được giải pháp xử lý.
    Cái này cũng tùy vào công ty, thể loại dự án hoặc qui trình làm việc cụ thể.
  • Thông thường các lỗi mà Tester có thể xử lý được là liên quan đến cấu hình cho phần mềm hoặc liên quan đến môi trường test. Còn nếu là lỗi của phần mềm thì chắc chắn phải nhờ DEV fix.
  • Khi công ty yêu cầu áp dụng kiểm thử tự động thì cần phải viết script để test tự động. Thường thì kiểm thử tự động áp dụng cho các dự án, công việc mang tính chất lặp đi lặp lại nhiều.
  • Vấn đề này không chỉ riêng tester mà tất cả các bạn khác, nhất là DEV phải tuân thủ. Vấn đề tự học và khả năng tìm hiểu cái mới là ưu tiên số 1 đối với tester.
  • Cái này thì tùy bạn, bạn có vào trang nào thì nói trang đó.

ocsen
Fresher Tester

Post by ocsen »

Em cảm ơn anh tvn :D

phuongphuong01
Fresher Tester

Post by phuongphuong01 »

cảm ơn anh những câu trả lời khá hợp lý ạ

Post Reply

Return to “Kinh nghiệm phỏng vấn”