Xin kinh nghiệm pv ở cybozu viet nam.

Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
Forum rules
Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
thanhtoan19191
Fresher Tester

Re: Xin kinh nghiệm pv ở cybozu viet nam.

Post by thanhtoan19191 »

sáng nay mình vừa pv v1 tại cty này, phỏng vấn nhóm 3 người, jong như một cuộc nói chuyện, tâm sự vậy, nếu đậu vòng này mới tiệp đến v2 là pv về kỹ thuật, đậu nữa mới đến vòng offer và vào làm việc.....

huuloc108
Hoc Tester

Post by huuloc108 »

Thông tin mới nhất về cty này 2016. Mình vừa pv về

Tóm lại 1 câu: Không nên vô cty này.

Mình 5 năm kinh nghiem, pv vào vị trí senior developer

- 4 người vô pv TOÀN VN, Đều rất không hài lòng là đa số đều bất lịch sự, vô pv mà gụt mặt vào laptop gõ lọc cọc suốt
nói chuyện thì ko thèm nhìn mặt mình luôn. lâu lắm lâu mới liếc mắt lên nhìn 1 cái. thật bất lịch sự!!!

- ngồi từ đầu buổi tới cuối buổi ko có 1 ly nước uống
- hỏi những chuyển THẬT ngớ ngẫn
=> vì sao bạn nghỉ cty cũ và đi xoáy rất sâu vào vấn đề này, có ý muốn thăm dò cty cũ và moi điểm xấu ra.
mình nói là cty cũ đã review lương cho toàn thể NV nhưng k nói kq cũng k tăng lương, k gì het, rất lâu rồi.
-> hỏi: vay neu cty này cũng vay thì bạn cũng nghỉ
-> mình noi còn tuy, kha nam lam viec nhưng đó là 1 chuyệt thất hứa of cty mình k thích nhung cty làm viec kieu vay
-> hỏi tiep: nhưng nếu cty tui làm viec kiểu vay thì sao? POTAY thặc, nghe xong câu này là muốn đứng dậy bỏ về

phỏng vấn thì kéo cả bầy vô chỉ có 1-2 người hỏi còn lại câm họng mà nghe, để làm gì???? thặc vô bổ và khinh rẻ ứng viên

Túm lại: 1 cty miệt vườn thứ thiệt. ko nên chui vào.

tvn
Admin

Post by tvn »

Nếu pv vị trí sr. dev thì đúng là không nên quan tâm mấy lĩnh vực linh tinh đó. Thay vào đó nên hỏi về kiến thức và kinh nghiệm làm việc để đánh giá ứng viên tốt hơn, chính xác hơn cho vị trí cần tuyển.

Về vấn đề "tại sao bạn nghỉ công ty cũ" theo mình cũng có thể hỏi, nhưng không cần phải xoáy sâu vào như vậy. Mục tiêu câu này không phải để dò xem ứng viên có trung thành hay không, mà thường là để xem bạn nói thật hay nói dối. Không phải ai cũng nghỉ vì lương cao hơn, hay phúc lợi khác, mà còn về vấn đề môi trường, qui trình và cách làm việc của Công ty không phù hợp với mình, hoặc làm lâu ở 1 project thì đâm ra chán, hoặc chuyện tình cảm quen ai đó trong công ty rồi giờ chia tay => không muốn làm chung công ty nữa (mình đã chứng kiến việc này).

Về vấn đề gõ laptop, cũng có khả năng họ đang note lại những câu trả lời của ứng viên vào laptop (1 form nào đó trên máy tính), nên chuyện gõ hay không thì mình không có ý kiến. Chỉ có điều qua buổi phỏng vấn, mình biết được họ làm việc chuyên nghiệp hay không, họ năng động, chủ động và nhiệt tình hay không.

Là một ứng viên mình cũng có thể dựa vào buổi đánh giá để chọn Công ty, mình là ứng viên (tìm việc hay xin việc là tuỳ hoàn cảnh mỗi người) mình cũng có quyền lựa chọn của mình :D.

mblueshine
Hoc Tester

Post by mblueshine »

huuloc108 wrote:Thông tin mới nhất về cty này 2016. Mình vừa pv về

- 4 người vô pv TOÀN VN, Đều rất không hài lòng là đa số đều bất lịch sự, vô pv mà gụt mặt vào laptop gõ lọc cọc suốt
nói chuyện thì ko thèm nhìn mặt mình luôn. lâu lắm lâu mới liếc mắt lên nhìn 1 cái. thật bất lịch sự!!!

=> vì sao bạn nghỉ cty cũ và đi xoáy rất sâu vào vấn đề này, có ý muốn thăm dò cty cũ và moi điểm xấu ra.
mình nói là cty cũ đã review lương cho toàn thể NV nhưng k nói kq cũng k tăng lương, k gì het, rất lâu rồi.
-> mình noi còn tuy, kha nam lam viec nhưng đó là 1 chuyệt thất hứa of cty mình k thích nhung cty làm viec kieu vay
-> hỏi tiep: nhưng nếu cty tui làm viec kiểu vay thì sao? POTAY thặc, nghe xong câu này là muốn đứng dậy bỏ về

phỏng vấn thì kéo cả bầy vô chỉ có 1-2 người hỏi còn lại câm họng mà nghe, để làm gì???? thặc vô bổ và khinh rẻ ứng viên

Mình có 1 số đính chính ở đây, mình cũng đi phỏng vấn vào vị trí tester ở Cybozu, mình nghĩ chắc hôm đó họ thiếu sót gì đó.

1\Về nước uống, mình vừa vào là có người mời nước ở ghế chờ, phỏng vấn thì có 3 anh chị rất lịch sự phỏng vấn. Vấn đề bạn thấy họ chỉ chăm chăm đánh máy là do họ đang note lại nhưng gì bạn trả lời. Họ sử dụng laptop đó bạn, chắc bạn quan sát không kỹ. Họ hỏi nhiều thiên về kinh nghiệm và những câu hỏi về cty cũ để đánh giá tính cách. Nhìn chung mình phỏng vấn qua vòng đầu thấy rất OK

2\Qua vòng thứ 2, bạn sẽ được gặp trực tiếp General Director. Rất nhiệt tình và tôn trọng ứng viên. Buổi phỏng vấn này cũng có thêm 1 bạn thư ký dùng laptop để note lại

Nhìn chung mình rất có ân tưởng tốt với cty này. Họ thiên về tính cách nhiều hơn là khả năng chuyên môn. Vì tính cách là cái khó đào tạo nhất. Còn skill thì chịu khó sẽ được.

!1 vài thông tin chia sẻ đến bạn. Thân

tvn
Admin

Post by tvn »

QA mindset, có khi nào họ đọc được tin nhắn ở trên nên rút kinh nghiệm, mời nước ứng viên và phải vui vẻ hơn khi phỏng vấn. Nếu họ đang làm vậy nghĩa là họ luôn muốn hoàn thiện mình, như vậy rất là tốt.

ledaivuong
Jr. Tester

Post by ledaivuong »

huuloc108 wrote:Thông tin mới nhất về cty này 2016. Mình vừa pv về

=> Họ đang note lại những thông tin của bạn thôi mà, bạn tưởng ngta vừa phỏng vấn vừa lướt fb hay sao vậy? có thể là những buổi interview ở đây ngta phải report lại đầy đủ nên mới làm thế thôi. Bạn đã bị ức chế từ đoạn này nên bản thân bạn có những thái độ không phù hợp nên càng về sau buổi interview càng biến thành thảm hoạ
=> Câu hỏi đơn thuần để đánh giá thái độ làm việc và tinh thần gắn bó với cty, chuyên môn có thể đào tạo nhưng tính cách thì khó đổi
=> Theo hình dung của mình thì bạn thể hiện thái độ tiêu cực nên người phỏng vấn đã mất thiện cảm với bạn rồi

=> Xem lại từ ngữ, có nhiều cách đưa ra ý kiến chủ quan của bản thân, bạn lại dùng những từ thật khó nghe

=> Chốt hạ: Mình không biết bản thân bạn giỏi đến đâu, kinh nghiệm như thế nào, nhưng với tư tưởng và thái độ như vậy thì mình nghĩ ít có công ty nào chấp nhận được bạn (Thật ra mình nghĩ bạn giống như là sinh viên mới ra trường, háo thắng bốc đồng và không có đủ sự chín chắn cần thiết của 1 người đã có hơn 5 năm kn). Bạn nên nhớ mạng là ảo nhưng người ta đều có thể đánh giá, tra ra thông tin của bạn trên này, thêm nữa bộ phận HR của các công ty ít nhiều đều có mối quan hệ với nhau. Không phải muốn nói gì thì nói đâu bạn

P/s: bản thân mình cũng đã pv ở cty này vào ngày 19 vị trí QA. Phỏng vấn mình có 3 người, 1 bạn còn rất trẻ (dự đoán là 9x) có thể là thư ký hay đại loại vậy, 1 chị làm ở bộ phận QA và 1 anh nữa có thể là PM.
- Vừa hỏi vừa note lại thông tin của mình trên laptop.
- Câu hỏi đủ mọi khía cạnh: thông tin bản thân, chuyên môn, lý do muốn chuyển việc, ...
- Ngạc nhiên là mình được pv 100% tiếng Việt. Có thể là hôm nay (25/04) vô vòng 2 ngta mới kiếm tra tiếng Anh của mình
=> Buổi phỏng vấn diễn ra bình thường, hoà nhã. Có 1 điều là anh PM vào sau nên hỏi lại những câu hỏi mà chị QA đã hỏi trước đó, tuy nhiên theo mình nghĩ đây là để đánh giá thái độ của mình + ngồi trả lời lại thì cũng không có gì mệt mỏi hết nên mình vẫn cố gắng trả lời với thái độ tốt nhất có thể.

Có thể sau post này mình sẽ review tiếp vòng 2

thiensutrang
Hoc Tester

Post by thiensutrang »

Không biết công ty này có làm về mảng cybozu và có yêu cầu về automation không mấy anh chị? Và nếu có auto thì đòi hỏi ứng cử viên đến mức nào vậy?

ledaivuong
Jr. Tester

Post by ledaivuong »

thiensutrang wrote:Không biết công ty này có làm về mảng cybozu và có yêu cầu về automation không mấy anh chị? Và nếu có auto thì đòi hỏi ứng cử viên đến mức nào vậy?
Mảng cybozu là sao bạn. Tên công ty là Cybozu mà???

Bạn apply vào vị trí automation thì bắt buộc phải làm được automation

Còn manual thì chỉ cần có kiển thức về automation là được rồi

hieugiang92
Hoc Tester

Post by hieugiang92 »

Các bạn ơi, cho mình hỏi phỏng vấn ở công ty là tiếng anh hay tiếng việt ạ! Đội ơn các bạn! <3

tuanpl
Hoc Tester

Post by tuanpl »

hieugiang92 wrote:Các bạn ơi, cho mình hỏi phỏng vấn ở công ty là tiếng anh hay tiếng việt ạ! Đội ơn các bạn! <3
Phỏng vấn tiếng Việt bạn ạ, bạn vẫn có thể lựa chọn ngôn ngữ phỏng vấn là tiếng Anh :)

Post Reply

Return to “Kinh nghiệm phỏng vấn”