Top 100 câu hỏi phỏng vấn kiểm thử phần mềm

Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
Forum rules
Chia sẻ kinh nghiệm trả lời phỏng vấn, cũng như những chuyện vui buồn liên quan đến phỏng vấn xin việc Tester.
Post Reply
hkt
Hoc Tester

Top 100 câu hỏi phỏng vấn kiểm thử phần mềm

Post by hkt »

Chào cả nhà,

Mình vừa biên soạn 100 câu hỏi phỏng vấn và trả lời kiểm thử phần mềm. Mình hy vọng ebook sẽ giúp các bạn có 1 buổi phỏng vấn thành công.

Các bạn có thể download và chia sẻ cho bạn bè mình nhé.

Hầu hết ai trong chúng ta cũng một đôi lần đi phỏng vấn để tìm cho mình được công việc phù hợp. Có thể nói rằng trong quá trình tìm việc thì phỏng vấn đóng vai trò then chốt trong toàn bộ quá trình. Bạn có thể có nhiều kinh nghiệm, bạn có thể có 1 CV hoàn hảo, nhưng nếu bạn không vượt qua được phỏng vấn thì coi như bạn đã thất bại. Để thực sự chủ động trong việc trả lời các câu hỏi trong buổi phỏng vấn, trong bài viết này mình muốn giới thiệu top 100 câu hỏi phỏng vấn kiểm thử phần mềm thường được hỏi.

Lưu ý: Mục đích của bài viết không nhằm vào việc “học tủ” mà mình muốn thông qua các câu hỏi này, các bạn sẽ nhìn lại xem kiến thức mình thiếu đủ tới đâu để từ đó trao dồi và nâng cao kiến thức tương ứng.
Ví dụ wrote: Phần 1: Khởi động
#1. Anh/chị có thể tự giới thiệu về bản thân?
#2. Giới thiệu về dự án gần nhất bạn làm?
#3. Vai trò và trách nhiệm của bạn trong dự án?
#4. Cho biết những khó khăn anh/chị gặp phải trong quá trình kiểm thử?

#5. Và cách bạn vượt qua những khó khăn đó?
#6. Bạn hãy giới thiệu về một con bug thú vị mà bạn tìm được?
#7. Vì sao bạn chọn kiểm thử?
#8. Kiến thức kiểm thử bạn có được từ đâu?

Phần 2: Tính cách
#9. Bạn sẽ làm gì khi developer nói là không thể tái tạo được lỗi của bạn?
#10. Bạn đã bao giờ làm việc với developer khó tính và cách bạn xử lý với anh ấy / cô ấy ra sao?
#11. Làm thế nào bạn đóng góp giá trị cho các công ty bạn làm việc? Bạn có thể cho ví dụ?
#12. Mô tả về một người sếp lí tưởng của bạn?
#13. Bạn sẽ làm gì nếu có xung đột xảy ra giữa bạn và các thành viên trong nhóm?
#14. Bạn có hay đóng góp ý tưởng để cải thiện chất lượng dự án, qui trình test? Hãy cho một ví dụ về một cải tiến bạn đưa ra trong dự án của bạn?
#15. Nếu bạn chạy test case và không tìm thấy lỗi nào, điều đó có nghĩa là gì?
#16. Theo bạn thì tester tìm được nhiều lỗi nhất trong dự án có phải là một tester giỏi? Vì sao?
#17. Những đức tính cần có của một kỹ sư kiểm thử giỏi?
#18. Giả sử ếp bạn muốn bạn hoàn tất việc kiểm thử vào cuối ngày trong khi bạn còn rất nhiều trường hợp kiểm thử cần phải thực thi, bạn sẽ xử lý như thế nào?
#19. Bạn làm gì khi developer từ chối bug của bạn?
#20. Tại sao chúng tôi nên tuyển dụng bạn cho công việc này?
#21. Làm thế nào để bạn cải thiện kỹ năng và trao dồi kiến ​​thức kiểm thử?
#22. Kiểm thử có rất nhiều thử thách. Bạn làm gì để giúp bạn luôn tiến liên phía trước?
#23. Bạn hãy cho biết cuốn sách về kiểm thử mà bạn yêu thích?
#24. Bạn hãy giới thiệu một vài tên tuổi lớn trong giới kiểm thử phần mềm?
Ngoài danh sách câu hỏi, mình cũng cung cấp các câu trả lời tham khảo tương ứng. Bạn có thể tải về eBook với câu trả lời như bên dưới.

Link download: http://hockiemthu.com/top-100-cau-hoi-p ... -phan-mem/

Các bạn có thắc mắc gì về testing cứ comment nhé. Mình sẽ hỗ trợ trả lời hết.

Thanks cả nhà.

Học Kiểm Thử
Trực tuyến - AZ - Thực tiễn

phamhienkma
Hoc Tester

Re: Top 100 câu hỏi phỏng vấn kiểm thử phần mềm

Post by phamhienkma »

add ơi, em thử tải ở link add đăng rồi nhưng không thể tải được. add guiwr vào mail phamhienkma@gmail.com cho em xin voiws ạ. em cảm ơn add nhiều

nhphuoc
Hoc Tester

Post by nhphuoc »

Chào hkt
Hiện tại link download không hoạt động. Bạn(anh/chị) có thể gửi tài liệu trên đến mail: tranphuong071095@gmail.com giúp tôi được không?
Cảm ơn rất nhiều!

Mộc miên
Hoc Tester

Post by Mộc miên »

A/c nhận được tài liệu chưa ạ. cho e xin được k. Mail của e là thaosmile210795@gmail.com. Em chân thành cảm ơn

Post Reply

Return to “Kinh nghiệm phỏng vấn”