Cách tiếp cận kiểm định trên các ứng dụng nói chung

Trao đổi, thảo luận và chia sẻ các vấn đề liên quan đến chiến lược kiểm thử phần mềm.
Forum rules
Trao đổi, thảo luận và chia sẻ các vấn đề liên quan đến chiến lược kiểm thử phần mềm.
Post Reply
Ta Anh
Hoc Tester

Cách tiếp cận kiểm định trên các ứng dụng nói chung

Post by Ta Anh »

Mình mới học Test, mà chưa biết cách tiếp cận để kiểm định trên các ứng dụng nói chung. Bạn nào giải đáp giúp mình với.

betin
Fresher Tester

Re: Cách tiếp cận kiểm định trên các ứng dụng nói chung

Post by betin »

Hi,
Bạn cần tìm hiểu ứng dụng bạn muốn kiểm thử là gì (web, application, game ,..) mỗi cái đều có yêu cầu riêng nhưng nhìn chung thì ứng dụng nào ban đầu cũng có spec(Đặc tả yêu cầu kiểm thử). Trong spec đó thì sẽ ghi rõ yêu cầu chi tiết nội dung cần test , bạn sẽ dựa trên spec đó mà viết test case.

hoccachhoc
Fresher Tester

Post by hoccachhoc »

betin wrote:Hi,
Bạn cần tìm hiểu ứng dụng bạn muốn kiểm thử là gì (web, application, game ,..) mỗi cái đều có yêu cầu riêng nhưng nhìn chung thì ứng dụng nào ban đầu cũng có spec(Đặc tả yêu cầu kiểm thử). Trong spec đó thì sẽ ghi rõ yêu cầu chi tiết nội dung cần test , bạn sẽ dựa trên spec đó mà viết test case.
Chính xác luôn. Em này nói rất chính xác. Không có 1 ông thầy giáo nào ở Việt Nam này nói được như em hết. Đa phần dạy thiếu, có trung tâm này thì dạy test web, trung tâm kia dạy test form rồi trung tâm bên nớ dạy test mobile.....Học xong 1 cái là mơ hồ rồi, không chạy đi đâu hết.

Người đi tìm miền đất hứa!

tvn
Admin

Post by tvn »

hoccachhoc wrote:...
Chính xác luôn. Em này nói rất chính xác. Không có 1 ông thầy giáo nào ở Việt Nam này nói được như em hết....
Cho mình hỏi bạn đi học được bao nhiêu Trường, bao nhiêu Trung Tâm mà phán cứ như đúng rồi vậy?
:D Bạn qua TESTING VN học đi rồi thấy "ông thầy" này ^^

Mình không biết Trường khác, Trung Tâm khác người ta dạy như thế nào. Nhưng cách tiếp cận của mình, là hướng dẫn mọi người cái "testing mindset" (cách tư duy trong kiểm thử). Cụ thể là, mọi người sẽ học được cách tư duy và phát hiện vấn đề từ lúc tham gia meeting với khách hàng, hoặc lúc đọc tài liệu yêu cầu, và cách hỏi để "moi" được đúng thông tin / trả lời mà mình muốn. Còn nhiều thứ khác nữa...

Túm lại mình sẽ hướng dẫn mọi người sử dụng các kỹ thuật, công cụ để mọi người tự kết hợp chúng trong từng ngữ cảnh / trường hợp cụ thể. Kiểu giống như dạy các bạn cách suy nghĩ và tháo ráp 1 chiếc xe máy, cách sử dụng cờ lê mỏ lết thế nào cho tốt. Còn tuỳ lúc gặp xe hư hỏng thế nào thì mọi người tự biết nên sử dụng cái gì, như thế nào để xử lý vấn đề.

tvn
Admin

Post by tvn »

Ta Anh wrote:Mình mới học Test, mà chưa biết cách tiếp cận để kiểm định trên các ứng dụng nói chung. Bạn nào giải đáp giúp mình với.
Câu trả lời là không có 1 phương pháp tiếp cận kiểm thử cụ thể mà có thể áp dụng để test nhiều ứng dụng một cách hiệu quả.

Nói về cách tiếp cận để kiểm thử cho một đối tượng nào đó, thì mình phải dựa vào nhiều thứ, ví dụ như:
  • 1. Thời gian cho phép test có phù hợp với con số ước lượng, nhiều hay ít
    2. Bao nhiêu người tham gia dự án, ai sẽ test phần nào, bao nhiêu tester tham gia
    3. Yêu cầu chất lượng từ phía khách hàng thế nào? cao, thấp hay khắc khe hay sao cũng được?
    4. Công nghệ / kỹ thuật sử dụng để phát triển ứng dụng này
    5. Lĩnh vực của hệ thống/sản phẩm đang được test (domain)
    6. Tester mình và nhóm phát triển có kinh nghiệm về lĩnh vực này không?
    ... và còn nhiều tiêu chí khác để giúp bạn xác định phương pháp phù hợp để test một ứng dụng cụ thể nào đó.
Nói thêm: việc xác định phương pháp tiếp cận kiểm thử cho 1 dự án, thì thường là Test Leader (QA leader hay QC leader tuỳ công ty gọi) chịu trách nhiệm. Bạn mới vào nghề thì không cần phải quá lo lắng về khoản này. Nếu biết thì càng tốt, giúp bạn đỡ công việc tay chân không cần thiết.

hoccachhoc
Fresher Tester

Post by hoccachhoc »

tvn wrote: Túm lại mình sẽ hướng dẫn mọi người sử dụng các kỹ thuật, công cụ để mọi người tự kết hợp chúng trong từng ngữ cảnh / trường hợp cụ thể. Kiểu giống như dạy các bạn cách suy nghĩ và tháo ráp 1 chiếc xe máy, cách sử dụng cờ lê mỏ lết thế nào cho tốt. Còn tuỳ lúc gặp xe hư hỏng thế nào thì mọi người tự biết nên sử dụng cái gì, như thế nào để xử lý vấn đề.
Thì anh mở lớp học vào ban ngày đi, sáng chiều gì đó cũng được, em tới đăng ký học khóa đó. Chứ học buổi tối 2-4-6 thì em học không được. Địa chỉ trung tâm của anh là 364 Cộng Hòa, F13, Tân Bình, HCM đúng không?

Người đi tìm miền đất hứa!

tvn
Admin

Post by tvn »

Ban ngày mình đi làm. Ban Quản Trị cũng đi làm. Người dạy là QA/QC nên cũng đi làm. Vì vậy chỉ dạy vào buổi tối và cuối tuần.

Địa chỉ TESTING VN: 1054/9 CMT8, phường 4, Quận Tân Bình, Tp.HCM

Chi tiết: địa chỉ TESTING VN

Ta Anh
Hoc Tester

Post by Ta Anh »

tvn wrote:
Ta Anh wrote:Mình mới học Test, mà chưa biết cách tiếp cận để kiểm định trên các ứng dụng nói chung. Bạn nào giải đáp giúp mình với.
Câu trả lời là không có 1 phương pháp tiếp cận kiểm thử cụ thể mà có thể áp dụng để test nhiều ứng dụng một cách hiệu quả.

Nói về cách tiếp cận để kiểm thử cho một đối tượng nào đó, thì mình phải dựa vào nhiều thứ, ví dụ như:
  • 1. Thời gian cho phép test có phù hợp với con số ước lượng, nhiều hay ít
    2. Bao nhiêu người tham gia dự án, ai sẽ test phần nào, bao nhiêu tester tham gia
    3. Yêu cầu chất lượng từ phía khách hàng thế nào? cao, thấp hay khắc khe hay sao cũng được?
    4. Công nghệ / kỹ thuật sử dụng để phát triển ứng dụng này
    5. Lĩnh vực của hệ thống/sản phẩm đang được test (domain)
    6. Tester mình và nhóm phát triển có kinh nghiệm về lĩnh vực này không?
    ... và còn nhiều tiêu chí khác để giúp bạn xác định phương pháp phù hợp để test một ứng dụng cụ thể nào đó.
Nói thêm: việc xác định phương pháp tiếp cận kiểm thử cho 1 dự án, thì thường là Test Leader (QA leader hay QC leader tuỳ công ty gọi) chịu trách nhiệm. Bạn mới vào nghề thì không cần phải quá lo lắng về khoản này. Nếu biết thì càng tốt, giúp bạn đỡ công việc tay chân không cần thiết.
Thanks bạn !!!

Ta Anh
Hoc Tester

Post by Ta Anh »

Tiện đây cho mình hỏi luôn, mình muốn xin thêm thông tin về rò rỉ bộ nhớ với ạ. Thanks all !!!

Post Reply

Return to “Chiến lược kiểm thử phần mềm”