Test Matrix

Thảo luận các vấn đề liên quan đến Kiểm thử phần mềm.
Forum rules
Thảo luận các vấn đề liên quan đến Kiểm thử phần mềm.
Post Reply
Tran Hong Ngat
Fresher Tester

Test Matrix

Post by Tran Hong Ngat »

Em chào mọi người . Em là newbie hiện đang làm một dự án Nhật . Với yêu cầu viết testcase matrix. Em có tìm hiểu qua các website và youtube, tuy nhiên hầu hết đều là lý thuyết , không có nhiều ví dụ thực hành nên em cũng chưa được hiểu kĩ lắm. Anh/chị/bạn nào có tài liệu hoặc các template về vấn đề này có thể chia sẻ với em được không ạ? Có ví dụ minh họa cụ thể thì tốt quá ạ. Dự án đầu tiên đã dính ngay test Matrix rồi :? Cảm ơn mọi người nhiều ạ :)

tvn
Admin

Re: Test Matrix

Post by tvn »

Hi,
Theo mình biết thì test case viết theo matrix là dạng test case đứng, theo cột. Đa phần test case thường được viết theo dòng, hàng ngang, mỗi test case là một dòng, trong test case sẽ bao gồm data nhập đầu vào và các sự kiện, hành động, và cột kết quả mong đợi.

Test case viết theo matrix thì khác, data và các sự kiện và kết quả mong đợi được trình bày theo dạng dòng, nằm ngang. Và test case thì sẽ là kết hợp các thông tin này theo cột. Mỗi cột là một kết hợp khác nhau, không trùng nhau. Có thể nói, nó như là một bảng quyết định. Dựa vào tài liệu để xác định các kết hợp này.

Tran Hong Ngat
Fresher Tester

Post by Tran Hong Ngat »

vậy có phải gần như test matrix đối với testcase thông thưởng chỉ là chuyển đổi từ hàng ngang sang cột dọc??? Nếu như thế thì có phải hơi khó quan sát khi có quá nhiều testcase??? Em rất mong nhận đc sự giải đáp

tvn
Admin

Post by tvn »

Tran Hong Ngat wrote:vậy có phải gần như test matrix đối với testcase thông thưởng chỉ là chuyển đổi từ hàng ngang sang cột dọc??? Nếu như thế thì có phải hơi khó quan sát khi có quá nhiều testcase??? Em rất mong nhận đc sự giải đáp
Đúng, nó là một dạng test case theo cột dọc. Bạn có thể xem test matrix mẫu ở đây.
Đúng, nếu quá nhiều cột nó sẽ rất khó đọc. Vì vậy, thường nó qui định khoảng 20 cột/sheet. Nếu có hơn 20 cột, thì sẽ tạo sheet mới, điều kiện tương tự nhưng đánh dấu dòng khác, kết quả khác để tạo cột mới. Mình đã từng thấy một số test case dạng côt này và theo kiểu nhiều cột, nhiều sheet. Nói chung hơi rối.

Tran Hong Ngat
Fresher Tester

Post by Tran Hong Ngat »

Vậy tức là em có thể chia thành các sheet nhỏ để không bị rối, ví dụ như : Tìm kiếm-Tên sự kiện, Tìm kiếm- Thời gian sự kiện, Tìm kiếm - Ghi chú,....Khi các trường là độc lập và không bắt buộc thì rất dễ để phân chia, tuy nhiên , khi các trường liên kết với nhau tạo thành các cặp điều kiện tìm kiếm bắt buộc, thì phân chia sẽ không tạo thành tính nhất quán? Liệu em có nên đặt các điều kiện chính vào một sheet và phân tích, mỗi sheet sau sẽ làm sáng tỏ một ý chính trước?? Anh Sơn có mẫu nào về việc phân chia trong trường hợp quá nhiều điều kiện tìm kiếm có thể hỗ trợ và giải đáp cho em đc không ạ? Em cảm ơn

tvn
Admin

Post by tvn »

Xin lỗi, a chưa bao giờ làm việc với loại test case kiểu này nên không có "matrix mẫu" nào mà anh từng làm cả. Nhưng, ý em chia theo các phân loại điều kiện như vậy cũng được á.

Tran Hong Ngat
Fresher Tester

Post by Tran Hong Ngat »

Dạ, em cảm ơn anh

Post Reply

Return to “Software Testing - Kiểm thử phần mềm”