Phỏng vấn Test Game tại công ty GNT

Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Forum rules
Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
tls
Fresher Tester

Re: Phỏng vấn Test Game tại công ty GNT

Post by tls »

thế này thì cùn thật rồi nên mình cũng chẳng cần phải nói gì nữa =))

vì bạn ko chứng minh được bạn đúng và mình cũng chẳng chứng minh được mình đúng nên mình ko nói về lương ở đây nữa. cứ để các bạn phỏng vấn vào và tự trải nghiệm vậy :) mình stop ở đây

StevenPhuong
Sr. Tester

Post by StevenPhuong »

tls wrote:thế này thì cùn thật rồi nên mình cũng chẳng cần phải nói gì nữa =))

vì bạn ko chứng minh được bạn đúng và mình cũng chẳng chứng minh được mình đúng nên mình ko nói về lương ở đây nữa. cứ để các bạn phỏng vấn vào và tự trải nghiệm vậy :) mình stop ở đây
Lại nói người khác cùn trong khi tự nhận mình ko chứng minh được.
Mình thì có sao nói vậy thoai, thằng em của bạn mình đi deal lương về báo mình vậy thì mình biết vậy. Mình giúp đỡ nó ko lẽ nó gạt mình @_@.

Thui stop ở đây đi.

tvn1
Jr. Tester

Post by tvn1 »

Hi tls và StevenPhuong,

Mình xin cảm ơn 2 bạn rất nhiều vì sự chia sẻ rất nhiệt tình của các bạn. Có thể tùy từng thời điểm, từng người phỏng vấn và tùy năng lực của từng người mà mức lương có thể khác nhau nên chuyện cao thấp là bình thường ah. Ở cty mình cũng vậy, ai có khả năng deal thì cao mà ai không có khả năng deal thì thấp hơn 1 chút nhưng nó đều có mức max và min của cty đề ra hết ah. 2 bạn đưa ra vậy cũng giúp các bạn biết mà deal tốt hơn rồi.

Thân

loc.nguyen246
Hoc Tester

Post by loc.nguyen246 »

hi tls và StevenPhuong,
thank 2 a đã nhiệt tình giúp đỡ e
theo e được biết thì phỏng vấn bên gameloft thì HR phỏng vấn mình bằng tiếng anh ko
a tls nói là bên gameloft ko phỏng vấn bằng tiếng anh mà chỉ có vòng test game báo bug bằng tiếng anh
2 a có thể cho e thêm thông tin về phỏng vấn bên gameloft ko
phỏng vấn từng vòng, nội dung, cách phỏng vấn (test bằng bài test trắc nghiệm hay vấn đáp), tiếng anh hay tiếng việt, vì vốn tiếng anh của e hơi bị ẹ, đang muốn vào 1 môi trường có tiếng anh để luyện thêm kỹ năng nghe nói vì học nhiều trung tâm rồi nhưng ko có kết quả khả quan cho lắm chắc do ko giao tiếp nhiều

tls
Fresher Tester

Post by tls »

trước đây khi mình vào thì phỏng vấn tương đối dễ, với bản thân mình thì chẳng có phỏng vấn gì, vào chỉ nói đúng 1 câu "Gameloft sẽ ko trả cho em mức lương như này", hồi đó mình deal chắc cả tỉ hay sao ấy, ko nhớ lắm :lol: , xong hỏi tiếp "bây h HR trả em như này em làm ko". Mình ok xong là vào luôn.

còn nghe mấy đứa nó nói thì hỏi cũng đơn giản, giới thiệu bản thân, nói về cty, tại sao lại chọn vào gameloft, cũng toàn là những câu cơ bản khi đi phỏng vấn thôi, ko có gì đặc biệt cả, vì đặc thù công việc của tester ở gameloft rất khác nên ko có câu nào về chuyên môn, đó là những gì mình biết

thật ra đó chỉ là 1 buổi nói chuyện cơ bản rồi deal lương, hiếm có ai đã tới vòng gọi là phỏng vấn mà ko vào làm lắm, trừ khi bạn ko đồng ý với mức lương đưa ra thôi. và chỉ có 1 vòng phỏng vấn như vậy thôi bạn à, ko có nhiều vòng đâu.

hy vọng sẽ giúp được bạn

tvn
Admin

Post by tvn »

loc.nguyen246 wrote:hi tls và StevenPhuong,
... vì vốn Tiếng Anh của e hơi bị ẹ, đang muốn vào 1 môi trường có tiếng anh để luyện thêm kỹ năng nghe nói vì học nhiều trung tâm rồi nhưng ko có kết quả khả quan cho lắm chắc do ko giao tiếp nhiều
Về môi trường làm việc, mình đang làm việc cho Công ty Mỹ, khách hàng ở khu vực Nam Mỹ. Nhưng trong công việc ít khi nào khách hàng làm việc trực tiếp với mình, vì họ sẽ làm việc với người lấy yêu cầu, thường người này ở ngay tại phía khách hàng (bên Nam Mỹ). Họ lấy yêu cầu xong thì sẽ mô tả nó theo 1 template sẵn có của công ty, sau đó gửi qua Việt Nam. Mọi thắc mắc đều được giải quyết qua Q&A hoặc email hoặc chat. Vì vậy bạn làm vài năm cũng chả bao giờ được "luyện giao tiếp" với người nước ngoài.

Vì vậy bạn đừng nghĩ rằng đi làm cho công ty nước ngoài rồi bạn sẽ có cơ hội giao tiếp nhiều bằng Tiếng Anh (cũng có công ty bạn phải làm việc trực tiếp với khách hàng nhưng chỉ được vài công ty và tùy vị trí, thường là vị trí cao như Leader, PM, v.v... trở lên mới có nhiều cơ hội)

Để khắc phục phần giao tiếp và khả năng phát âm chuẩn, bạn nên tham khảo lớp Anh Văn của cô Hoài, thông tin chi tiết ở đây học anh giao tiếp. Cô có nhiều lớp, bạn gọi trực tiếp Cô để hỏi và được hướng dẫn nha.

tvn
Admin

Post by tvn »

tls wrote: ...thật ra đó chỉ là 1 buổi nói chuyện cơ bản rồi deal lương, hiếm có ai đã tới vòng gọi là phỏng vấn mà ko vào làm lắm, trừ khi bạn ko đồng ý với mức lương đưa ra thôi. và chỉ có 1 vòng phỏng vấn như vậy thôi bạn à, ko có nhiều vòng đâu.
Gameloft thì mình chưa từng phỏng vấn nên không biết, còn các công ty software khác thì mình cũng phỏng vấn vài công ty rồi. Đa số là 2 vòng, một số công ty sẽ là 3 vòng, có công ty 4 vòng.
  • 1. Vòng 1: thường làm bài test và kết hợp phỏng vấn kỹ thuật với QC/QA LEader nếu bài test OK. Bài test thường có Tiếng Anh, IQ, gmat và kỹ thuật.
    2. Vòng 2: Nếu pass vòng 1 thì bạn sẽ có cơ hội phỏng vấn với cấp cao hơn, thường là PM của dự án hoặc Technical Director. Sẽ hỏi lại một số câu về kỹ thuật và sẽ hỏi nhiều về cách làm việc, kinh nghiệm, xử lý tình huống + Critical thinking, thái độ của bạn và cả Tiếng Anh. Một số công ty thì sau khi pv xong với "sếp" này thì HR sẽ vào nói chuyện về chế độ đãi ngộ của công ty và lương bổng. Họ cũng không quên hỏi mức lương hiện tại của bạn và mong muốn của bạn ở vị trí này là bao nhiêu. Có khi "sếp" cũng hỏi lương và HR cũng hỏi lương luôn. Luôn kèm 1 câu "nếu công ty trả không tới mức đó thì bạn có đồng ý không?" Phải khéo léo trả lời sao cho dễ nghe.
    3. Vòng 3: Nếu công ty nào không có vòng pv này thì bạn sẽ nhận được offer qua điện thoại sau đó là mail, thường trong vòng 1 tuần tính từ ngày pv 2. Nếu công ty có vòng này thì bạn sẽ không bị hỏi lương vào lần trước mà sẽ được gọi lên 1 lần nữa để phỏng vấn Tiếng Anh (thử trình độ giao tiếp của bạn) và deal lương. Vòng này thường là HR phụ trách vì bạn đã pass kỹ thuật và Tiếng Anh rồi. Sau đó sẽ nghe câu quen quen "cám ơn bạn đã tham gia phỏng vấn, bộ phận HR sẽ liên lạc với bạn trong vòng 1~2 tuần". Một số công ty sẽ phản hồi cho bạn mặc dù pass hoặc fail. Pass thì họ gửi offer và yêu cầu bạn trả lời trong vòng 2~5 ngày. Nếu fail thì họ nói rằng bạn đã pass nhưng kinh nghiệm của bạn không phù hợp với vị trí tuyển dụng hiện tại, hi vọng sẽ hợp tác với bạn trong tương lai.
Một số công ty, thì sẽ làm bài test rồi về, nếu pass thì gọi pv.

Và đây là qui trình tuyển dụng khó khăn nhất mình từng biết: <= đố các bạn biết đây là công ty nào?
  • 1. Phỏng vấn với QA Leader - Việt nam - bằng Tiếng Việt => kỹ thuật + soft skill + xử lý tình huống
    2. Phỏng vấn với người quản lý công ty ở Việt nam - "Ngoại Quốc" - Tiếng Anh => kỹ thuật + soft skill + xử lý tình huống
    3. Phỏng vấn qua điện thoại: sẽ có một người "Ngoại Quốc" khác gọi cho bạn và hỏi thăm nói chuyện khoảng 10~15 phút.
    4. Phỏng vấn trực tiếp với QA Leader của Công ty mẹ - "Ngoại Quốc" => kỹ thuật + soft skill + xử lý tình huống
    5. Nếu pass hết thì bạn sẽ gặp trực tiếp HR để thỏa thuận lương và ngày bắt đầu làm việc. Nếu deal được ngay từ lần đầu gặp HR thì thôi, còn không thì sẽ mất vài lần trao đổi qua phone hoặc mail để thỏa thuận.

cd_bently
Jr. Tester

Post by cd_bently »

hehe...topic này đã lâu mà giờ đọc lại vẫn vui.....

ThuanIVC
Fresher Tester

Post by ThuanIVC »

Uh thank bạn đã quan tâm.!

ThuanIVC
Fresher Tester

Post by ThuanIVC »

bibo9x wrote:Bạn ơi cho mình hỏi lương test game tại GNT mới vô là bao nhieu thế bạn. Hôm nay mình có đi pv vòng đầu, họ nói là mới vào 3tr, lương thử việc 80% :?
Hi bạn
Cái này tuỳ vào năng lực+ kinh nghiệm bạn đã trải qua
vậy nên bạn cố gắng chuẩn bị kiến thức để phỏng vấn tốt thì sẻ deal được cao hơn.
Good Luck for you.
Thân.

Post Reply

Return to “Game Testing”