test game

Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Forum rules
Nơi chúng ta có thể thảo luận về kiểm thử game và các vấn đề liên quan đến kiểm thử game.
Post Reply
newshacker
Hoc Tester

test game

Post by newshacker »

cho em hỏi có ai có giáo trình về test game không ạ,
em tìm khắp rùi mà không thấy tài liệu gì nói về cái này hết trơn, hjx
thanks

huongcoi
Fresher Tester

Re: test game

Post by huongcoi »

Mình cũng đang tìm hiểu về chủ đề này, mới chuyển sang lĩnh vực test game. Ai có kinh nghiệm hay tài liệu chia sẻ cho mình với nhé. Cảm ơn các bạn nhiều lắm.

tvn
Admin

Post by tvn »

Mời các bạn tham khảo cách viết test case cho game

rajninjune
Hoc Tester

Post by rajninjune »

Test game không giống như test chương trình phần mềm, ngoài việc có test case tester còn dành phần lớn thời gian cho việc thực hiện ad-hoc testing. Bất cứ application nào cũng cần ad-hoc, đặc biệt là game vì dù có viết test case kĩ đến mấy cũng không thể lường được hành vi bất thường của user.

Tài liệu về test game mình từng soạn nhưng đó là tài liệu nội bộ của công ty, mình không thể public cho bạn. Nhưng có vài lưu ý nhỏ cho bạn nào đang test game:

+ Giao diện: Tùy nhà sản xuất mà có những qui định (rule) nhất định về cách thức hiển thị của logo, essential elements (những element không thể thiếu trong 1 game như button In-Game-Menu, copyright string, arrow indicators, highlights...) buộc các bạn phải hết sức nắm rõ để không bị missed.

+ Sound: Lưu ý các đoạn sound chơi trong game. Sound có chơi hay không? Chơi đúng sound hay không? Có repeat không? Có sound gì bất thường không?

+ Gameplay: Tất cả những gì liên quan đến cách chơi game.

+ Interrupt: Các vấn đề liên quan đến device để chạy game (phone, pc, tablet...).
  • - Kết hợp nhiều nút bấm xem có phát sinh lỗi không? Kiểm tra tất cả các phím/nút bấm có trên thiết bị, nếu các nút đó không thuộc qui định sử dụng của game mà vẫn có tác dụng trong game thì có thể là bug.
    - Kiếm tra tất cả các chiều (ngang, dọc, thẳng đứng...) hiển thị màn hình của device xem game có thay đổi hiển thị tương ứng không? (vd: tablet nếu để ngang thì giao diện device sẽ dàn hàng ngang, còn game có đổi sang chiều ngang luôn không? Hoặc xoay tablet đứng sẽ hiển thị theo chiều dọc, game có xoay theo không? Nếu xoay theo chiều dọc mà game bị lỗi thì là bug...)
    - Nếu device xử lý đa nhiệm thì mở các ứng dụng khác song song với game hoặc interrupt bằng tín hiệu device nhận từ thiết bị khác (nhận cuộc gọi, tin nhắn, file bluetooth,....) xem game có bị ảnh hưởng không?
    - Ở những device đa nhiệm, đang chơi game, minimum game rồi thoát ra ngoài, resume trở lại, thoát ra mở ứng dụng khác...blablabla...rồi resume game lại xem có gì bất thường không?
    - Đang chơi thì quit game đột ngột xem có ảnh hưởng đến saved data không?...
+ Download/Install/Uninstall: Game download xong có hỏi nơi để save hoặc tự save vào folder game hay save tùm lum? Install xong game có hiển thị logo, tên game... như những game khác hiển thị trong device hay không? Uninstall game có ảnh hưởng tới các phần khác của device không?...

+ Luật game: Ngoài ra còn có các rule buộc phải tuân thủ mà sản phẩm nào cũng buộc phải tuân theo, hoặc các feeback thay đổi liên tục, các qui tắc logic cơ bản, rule của thể loại game bạn đang làm (như đá banh, tennis.. càng biết nhiều càng tốt)... Các bạn nên ghi chú lại để tránh sai sót khi test.

+ Third party bug: Còn phần này, tùy device chạy game mà có những lỗi đặc trưng dành riêng cho dòng device đó mà những dòng khác không có. Nếu nghi ngờ là third party bug thì các bạn nên check các game khác với trường hợp tương tự trên device đó để chắc chắn đó là third party bug. Với những bug này, thường sẽ không được fix (do ngoài khả năng kiểm soát của dev) nhưng vẫn phải bắt để record lại, tránh truy cứu trách nhiệm sau này.

Vì nhớ gì ghi đó nên mình không sắp xếp các mục theo thứ tự, các bạn thông cảm nhé. Clear bug (cách trình bày nội dung bug) tốt hay không còn phụ thuộc vào skill của tester nữa. Test Game thì dù có tài liệu bài bản đến đâu thì cuối cùng skill ad-hoc của tester vẫn là cái cần thiết nhất và đừng bao giờ test game như 1 user bình thường.

Hi vọng giúp được bạn. Thân.
Last edited by rajninjune on Mon 23 Jul, 2012 12:13 am, edited 1 time in total.

tvn
Admin

Post by tvn »

Cám ơn bạn đã chia sẻ kiến thức của mình đến mọi người, thanks again.

huongcoi
Fresher Tester

Post by huongcoi »

Cảm ơn tvn đã chia sẻ.
Tớ thấy 1 điều quan trọng khi test game trước tiên mà tớ học được đó là phải biết chơi game :D Không biết chơi sẽ khó lắm bắt được nó hichic
Nếu ai còn kinh nghiệm gì nữa về lĩnh vực này thì chia sẻ thêm nhé. Cần cần lắm ấy vì mới vào lĩnh vực này.
Cảm ơn các bạn nhiều.

truongan152
Fresher Tester

Post by truongan152 »

Test game đâu cần giáo trình đâu bạn, thứ nhất nắm rõ luật chơi, thứ 2 là phải có tool hỗ trợ. Ví dụ chơi poker giống như bài xì dzách của mình. Vậy mình cần test gì khi công ty yêu cầu. Chắc chắn sẽ có tool hỗ trợ trong test, tool đó giúp ban set con bài theo ý muốn ví dụ 2 con 5 chẳng hạn. Sau khi set xong thì mình quan sát minh set nhu vậy thì banker ra mấy nút, mình mấy nút, mình thắng hay không, co âm thanh gì không, có animation kg, điểm cộng có đúng không.

cd_bently
Jr. Tester

Post by cd_bently »

rajninjune wrote:Test game không giống như test chương trình phần mềm, ngoài việc có test case tester còn dành phần lớn thời gian cho việc thực hiện ad-hoc testing. Bất cứ application nào cũng cần ad-hoc, đặc biệt là game vì dù có viết test case kĩ đến mấy cũng không thể lường được hành vi bất thường của user.

Tài liệu về test game mình từng soạn nhưng đó là tài liệu nội bộ của công ty, mình không thể public cho bạn. Nhưng có vài lưu ý nhỏ cho bạn nào đang test game:

+ Giao diện: Tùy nhà sản xuất mà có những qui định (rule) nhất định về cách thức hiển thị của logo, essential elements (những element không thể thiếu trong 1 game như button In-Game-Menu, copyright string, arrow indicators, highlights...) buộc các bạn phải hết sức nắm rõ để không bị missed.

+ Sound: Lưu ý các đoạn sound chơi trong game. Sound có chơi hay không? Chơi đúng sound hay không? Có repeat không? Có sound gì bất thường không?

+ Gameplay: Tất cả những gì liên quan đến cách chơi game.

+ Interrupt: Các vấn đề liên quan đến device để chạy game (phone, pc, tablet...).
  • - Kết hợp nhiều nút bấm xem có phát sinh lỗi không? Kiểm tra tất cả các phím/nút bấm có trên thiết bị, nếu các nút đó không thuộc qui định sử dụng của game mà vẫn có tác dụng trong game thì có thể là bug.
    - Kiếm tra tất cả các chiều (ngang, dọc, thẳng đứng...) hiển thị màn hình của device xem game có thay đổi hiển thị tương ứng không? (vd: tablet nếu để ngang thì giao diện device sẽ dàn hàng ngang, còn game có đổi sang chiều ngang luôn không? Hoặc xoay tablet đứng sẽ hiển thị theo chiều dọc, game có xoay theo không? Nếu xoay theo chiều dọc mà game bị lỗi thì là bug...)
    - Nếu device xử lý đa nhiệm thì mở các ứng dụng khác song song với game hoặc interrupt bằng tín hiệu device nhận từ thiết bị khác (nhận cuộc gọi, tin nhắn, file bluetooth,....) xem game có bị ảnh hưởng không?
    - Ở những device đa nhiệm, đang chơi game, minimum game rồi thoát ra ngoài, resume trở lại, thoát ra mở ứng dụng khác...blablabla...rồi resume game lại xem có gì bất thường không?
    - Đang chơi thì quit game đột ngột xem có ảnh hưởng đến saved data không?...
+ Download/Install/Uninstall: Game download xong có hỏi nơi để save hoặc tự save vào folder game hay save tùm lum? Install xong game có hiển thị logo, tên game... như những game khác hiển thị trong device hay không? Uninstall game có ảnh hưởng tới các phần khác của device không?...

+ Luật game: Ngoài ra còn có các rule buộc phải tuân thủ mà sản phẩm nào cũng buộc phải tuân theo, hoặc các feeback thay đổi liên tục, các qui tắc logic cơ bản, rule của thể loại game bạn đang làm (như đá banh, tennis.. càng biết nhiều càng tốt)... Các bạn nên ghi chú lại để tránh sai sót khi test.

+ Third party bug: Còn phần này, tùy device chạy game mà có những lỗi đặc trưng dành riêng cho dòng device đó mà những dòng khác không có. Nếu nghi ngờ là third party bug thì các bạn nên check các game khác với trường hợp tương tự trên device đó để chắc chắn đó là third party bug. Với những bug này, thường sẽ không được fix (do ngoài khả năng kiểm soát của dev) nhưng vẫn phải bắt để record lại, tránh truy cứu trách nhiệm sau này.

Vì nhớ gì ghi đó nên mình không sắp xếp các mục theo thứ tự, các bạn thông cảm nhé. Clear bug (cách trình bày nội dung bug) tốt hay không còn phụ thuộc vào skill của tester nữa. Test Game thì dù có tài liệu bài bản đến đâu thì cuối cùng skill ad-hoc của tester vẫn là cái cần thiết nhất và đừng bao giờ test game như 1 user bình thường.

Hi vọng giúp được bạn. Thân.
xin cảm ơn rất nhiều.

tranngoctt
Hoc Tester

Post by tranngoctt »

Bạn nào test game cờ tướng trên Windowphone rồi thì cho mh xin chút kinh nghiệm với ạ.Cảm ơn nhìu nhìu ạ :">

tranngoctt
Hoc Tester

Post by tranngoctt »

truongan152 wrote:Test game đâu cần giáo trình đâu bạn, thứ nhất nắm rõ luật chơi, thứ 2 là phải có tool hỗ trợ. Ví dụ chơi poker giống như bài xì dzách của mình. Vậy mình cần test gì khi công ty yêu cầu. Chắc chắn sẽ có tool hỗ trợ trong test, tool đó giúp ban set con bài theo ý muốn ví dụ 2 con 5 chẳng hạn. Sau khi set xong thì mình quan sát minh set nhu vậy thì banker ra mấy nút, mình mấy nút, mình thắng hay không, co âm thanh gì không, có animation kg, điểm cộng có đúng không.
Bạn ơi tool là do cty build sẵn à.Công ty mh ko có build sẵn gì cả,test game 2D bằng cách chơi nhiều và tìm bug thôi.Bạn có kinh nghiệm test game cờ tướng ko thì help mình với

Post Reply

Return to “Game Testing”