Làm sao để biết rằng test case đã cover được requirement?

Tất cả các câu hỏi liên quan đến test case
Post Reply
tvn
Admin

Làm sao để biết rằng test case đã cover được requirement?

Post by tvn »

Chào mọi người,

Hôm nay mình gặp phải một vấn đề hơi hóc búa một xíu, đó là câu hỏi Làm sao để biết rằng test case đã cover được requirement?
Mời mọi người tham gia cho ý kiến, dưới đây là cách làm hiện tại của mình.

Đây là ý kiến của mình: Hiện tại mình viết test case dựa vào phân vùng tương đương, xác định giá trị biên, pairwise (kết hợp các điều kiện test), đoán lỗi và kinh nghiệm. Có nhiều khi yêu cầu xử lý phức tạp, mình đã vẽ ra flow chart của yêu cầu, rồi lần theo từng nhánh mà viết test case để khỏi bỏ sót trường hợp test. Còn đối với những màn hình tương đối thì mình không vẽ flowchart mà viết test case theo thứ tự giao diện (GUI), validate cho từng item, rồi đến chức năng của từng button (search, thêm, xóa, cập nhật, hủy,...). Mình nghĩ làm theo thứ tự như thế thì cũng giảm được rủi ro bỏ sót yêu cầu.

thuytk6
Hoc Tester

Re: Làm sao để biết rằng test case đã cover được requirement

Post by thuytk6 »

:) sao không có ai reply thế nhỉ? tớ cũng muốn biết vì là newbie

lethidiemmy
Hoc Tester

Post by lethidiemmy »

theo tớ nghĩ là mình chỉ thiết kế test case cover requirement ở mức cao nhất có thể chứ không thể cover hết được!hihi

nhungsaobang
Hoc Tester

Post by nhungsaobang »

Theo mình nghĩ thì việc thiết kế testcase cover requirement ở mức độ cao nhất có thể người dùng chấp nhận được, người tester sẽ đóng vai trò là 1 người dùng. Trước khi vào thiết kế thì hãy đọc tài liệu requirement trước, sau đó kiểm tra bất cứ trường hợp nào bạn nhập và đều phải hiển thị ra kết quả như bạn mong đợi. Sau đó bạn hãy thiết kế testcase thì sẽ tốt hơn là bạn viết xong testcase mới quay ra test hệ thống.

Mình cũng đang là 1 tester, đó là ý kiến của mình thì lúc đó bạn sẽ dễ dàng kiểm soát testcase của mình hơn.
Chúc bạn thành công!

Nancy Tran

kysudientu
Jr. Tester

Post by kysudientu »

Khó khi nào mà sẽ cover hết các requirements trong 1 lần, mình chỉ có thể cover tối đa những function dùng nhiều nhất và GUI, và những gì có trong documents. Còn sau đó sẽ add-hoc thêm test case.

Mong mọi người cho thêm ý kiến.

tuanphandvt
Hoc Tester

Post by tuanphandvt »

Hôm trước mình có đi phỏng vấn thì họ cũng hỏi mình như này ! Mình nghĩ câu này người ta hỏi về sự pro-active của của chúng ta thôi. Đây là ý kiến của mình các bạn có thể tham khảo

I think that there are 3 importance things to make sure that test cases covered all functions and test areas as follow:
- We base on requirements and user case document because requirement is mandatory steps what should be done by design and user case document offers the real scenario of user in real work.
- With the help of traceability Matrix we make sure that we include all the functionalities in our test cases according to the requirement document.

tvn
Admin

Post by tvn »

O tren noi co 3 thu quan trong, ma liet ke co 2, co phai con thieu 1 y nua khong?

Tran Hong Ngat
Fresher Tester

Post by Tran Hong Ngat »

tuanphandvt wrote:Hôm trước mình có đi phỏng vấn thì họ cũng hỏi mình như này ! Mình nghĩ câu này người ta hỏi về sự pro-active của của chúng ta thôi. Đây là ý kiến của mình các bạn có thể tham khảo

I think that there are 3 importance things to make sure that test cases covered all functions and test areas as follow:
- We base on requirements and user case document because requirement is mandatory steps what should be done by design and user case document offers the real scenario of user in real work.
- With the help of traceability Matrix we make sure that we include all the functionalities in our test cases according to the requirement document.
Hi Tuấn, bạn có thể nói thêm cho mình về Test Matrix , làm thế nào để có thể cover hết các requirements được không ?
Mình đang rất vướng về vấn đề này

tvn
Admin

Post by tvn »

Câu hỏi này thực ra đơn giản hơn nhiều so với mọi người tưởng tượng.
Nhắc lại câu hỏi wrote:Làm sao biết được rằng test case đã bao phủ hết yêu cầu hay chưa?
Vậy nên, vấn đề chính ở đây là "mọi yêu cầu" có được "bao phủ" bởi "tập test case" hiện có hay chưa? Để trả lời câu hỏi này, chúng ta cần phải kiểm tra, so sánh đối chiếu từng hạng mục yêu cầu, để xem chúng đã có ít nhất 1 test case chưa? Yêu cầu nào không có test case nào nghĩa là "chưa được bao phủ bởi test case"

Để làm cho việc này trở nên đơn giản một xíu. Khi viết test case chúng ta nên thêm 1 trường thông tin "yêu cầu" và ghi ID của yêu cầu đó (nếu có). Nếu không có chương trình quản lý yêu cầu (requirement management tool) thì chúng ta có thể sử dụng "đề mục", ví dụ: 1.1.2 để cho vào trường thông tin "yêu cầu". Sau đó, sắp xếp (sorting) theo cột (nếu trong excel) thông tin này, chúng ta sẽ biết yêu cầu nào đã có, chưa có test case. Các bạn có thể tham khảo thêm chức năng Pivot Table trong excel, nó cũng hữu ích trong trường hợp thống kê này.

Tran Hong Ngat
Fresher Tester

Post by Tran Hong Ngat »

Đôi với cá nhân mình, (newbie), mình có hướng tiếp cận test như thế này. Ở đâymình sẽ không đề cập đến performance, security hay các loại test khác mà chỉ tập trung vào functional testing...

- Trước tiên, mình chia ra thành các phần như GUI, function và Button.. Gui và Button có thể tạm thời bỏ qua. Với function, mình thường chia ra làm hai luồng chính , thành công và không thành công. Từ các luồng thành công và không thành công đó , mình sẽ sử dụng các phương pháp như phân vùng tương đương, giá trị biên,validate từng trường và kết hợp các trường
- Sau đó, mình rà soát lại tất cả các yêu cầu của khách hàng để đảm bảo có sự xuất hiện của các case thỏa mãn những yêu cầu này. Rồi có thể tùy theo kinh nghiệm để đoán lỗi. Ngoài ra có thể sử dụng Monkey test...

Mọi người có thể cho em/mình xin ý kiến về cách tiếp cận này không?

Thực ra thì vẫn còn rất băn khoăn, có một số tài liệu mình thấy mọi người chỉ cần validate từng trường (field). Còn bản thân mình nghĩ cần phải kết hợp các trường nữa mới tạo ra đầy đủ case nhất và có thể cover hết các trường hợp. Nhưng mình cũng gặp thêm khó khăn đó là, với những screen có ít trường việc kết hợp valid-valid, valid-invalid,... không quá khó, ví dụ như có 2 trường kết hợp thì có thể có tầm 8 test case, nhưng khi số trường lên đến con số kinh dị 15, 16 trường, thì việc kết hợp valid-invalid của đống này thật sự là... toát mồ hôi đó. Có ai có thể gơi ý cho mình cách tiếp cận trong trường hợp này không (form đăng kí).

Cảm ơn tất cả mọi người.

Post Reply

Return to “Test cases - Tập hợp các trường hợp kiểm thử”