Giúp mình về State Transition Testing

Chuyên đề thảo luận về kiểm thử hộp đen (Black-box Testing)
Forum rules
Chuyên đề này chỉ thảo luận về Black-box Testing.
Để có kết quả nhanh, các bạn nên search trước khi tạo chủ đề mới.
tvn
Admin

Re: Giúp mình về State Transition Testing

Post by tvn »

Nội dung bài của bạn

Thiết kế test cases bằng cách sử dụng phương pháp tiếp cận đoán lỗi được dựa trên kinh nghiệm ở quá khứ của tester/developer với source code tương tự với source code đang được test, và dùng trực giác của họ để phát hiện lỗi có thể ẩn trong source code. Code tương tự nhau có thể là mở rộng cấu trúc code, lĩnh vực hoạt động, phương pháp thiết kế được sử dụng, độ phức tạp của nó, và các nhân tố khác. Tester/developer đôi khi có thể được đào tạo “cách đoán” như loại lỗi (defect hoặc bug) nào có thể có và họ sẽ thiết kế test cases để phát hiện ra chúng. Một số ví dụ một số loại decfect rõ ràng để kiểm tra các trường hợp nơi mà có thể có phép chia cho 0, nơi chứa số có thể thay đổi được hoặc các điều kiện xung quanh danh sách các biên. Error guessing là một phương pháp tiếp cận đặc biệt để thiết kế test case trong hầu hết các trường hợp. Tuy nhiên, nếu số liệu defect đối với source tương tự hoặc đã các bản release trong quá khứ đã được ghi chép lại cẩn thận, đã được phân loại defect, và ghi chú lại cẩn thận các biểu hiện/dấu hiệu/triệu chứng lỗi của các defect, thì đây là phương pháp tiếp cận có thể có môt số cấu trúc và giá trị. Như dữ liệu này có thể có giá trị cho các tester trong một tổ chức TMM level 4.

TMM = Testing Maturity Model.

Testing Maturity Model (Mô hình Kiểm thử Trưởng thành - TMM) được dựa trên Capability Maturity Model (Mô hình Khả năng Trưởng thành), và lần đầu tiên được trình bày bởi Viện Công nghệ Illinois. Mục đích của nó được sử dụng theo cách tương tự như CMM, cung cấp một khuôn khổ để đánh giá sự trưởng thành của qui trình kiểm thử trong một tổ chức, và cũng cung cấp các mục tiêu về nâng cao mức độ trưởng thành.

Có 5 mức độ trưởng thành như sau:

Level 1 - Initial At this level an organisation is using ad-hoc methods for testing, so results are not repeatable and there is no quality standard.

Level 2 - Definition At this level testing is defined a process, so there might be test strategies, test plans, test cases, based on requirements. Testing does not start until products are completed, so the aim of testing is to compare products against requirements.

Level 3 - Integration At this level testing is integrated into a software life cycle, e.g. the V-model. The need for testing is based on risk management, and the testing is carried out with some independence from the development area.

Level 4 - Management and Measurement At this level testing activities take place at all stages of the life cycle, including reviews of requirements and designs. Quality criteria are agreed for all products of an organisation (internal and external).

Level 5 - Optimisation At this level the testing process itself is tested and improved at each iteration. This is typically achieved with tool support, and also introduces aims such as defect prevention through the life cycle, rather than defect detection (zero defects).

Mỗi cấp độ từ 2 trở lên có quy định một tập hợp các quy trình và mục tiêu, hướng dẫn thực hành và các áp dụng nhỏ (sub-practices).

Hiện nay TMM được quản lý bởi TMMI Foundation.

minhokok
Hoc Tester

Post by minhokok »

uhm cảm ơn bạn, bạn giúp mình nhiều lắm ^^

tvn
Admin

Post by tvn »

Mời các bạn xem thêm các bài tập sau:

trang123456
Hoc Tester

Post by trang123456 »

mình cũng chưa hình dung ra làm test phân trang như thế nào? ví dụ như có một trang web thì bắt đầu test phân trang như thế nào? đi từ đâu đến đâu

tvn
Admin

Post by tvn »

Ý bạn phân trang là chức năng của web hay kỹ thuật gì?

ngocvandn82
Fresher Tester

Post by ngocvandn82 »

Có bạn nào có ví dụ về 1-switch coverage thì giải thích giúp mình với, nếu có sample thì càng tốt

Mình đang hiểu 1-switch coverage tức là mình phải đảm bảo test 2 transition liên tiếp nhau
Nhưng ai biết cách gì để đếm được số TCs cần tạo mà ko bị bỏ xót ko (vì nếu đếm bằng mắt thì chắc chắn sẽ xót)

Thanks

tvn
Admin

Post by tvn »

Vì là nhìn vào hình nên là chỉ có cách đếm bằng mắt thôi, không có cách nào khác. Nếu hình trên giấy thì mình có thể sử dụng bút để đánh dấu những node đã được đếm rồi.

Bạn xem một ví dụ về 0-switch coverage ở đây nhé. Hy vọng giúp bạn được tí xíu.

tvn
Admin

Post by tvn »

ngocvandn82 wrote:Có bạn nào có ví dụ về 1-switch coverage thì giải thích giúp mình với, nếu có sample thì càng tốt

Mình đang hiểu 1-switch coverage tức là mình phải đảm bảo test 2 transition liên tiếp nhau
Nhưng ai biết cách gì để đếm được số TCs cần tạo mà ko bị bỏ xót ko (vì nếu đếm bằng mắt thì chắc chắn sẽ xót)

Thanks
Bạn xem 1-switch coverage ở đây nhé.

Post Reply

Return to “Black box Testing - Kiểm thử hộp đen”